second life linden dollars Thai Second Life Community second life linden dollars second life linden dollars second life virtual money
second life linden dollars
SL Virtual World
OpenSims Thailand
second life top search
Custom Search
linden dollars transfer
SL Virtual World
Pages: [1] 2   เลื่อนลง

แบ่งปันให้เพื่อนๆ Topic: มาลองทำเสื้อใส่ใน Second Life แบบง่ายๆกันดู  (Read 41249 times)
Tutorial
Administrator
มือใหม่หัดวาป

« on: August 20, 2007, 02:00:00 AM »

มาลองทำเสื้อใส่ใน Second Life แบบง่ายๆกันดู [How to make Cloth]

ถ้าคุณกำลังคิด ที่จะออกแบบเสื้อผ้าแบบของตัวเอง เพื่อตกแต่ง avatar ของตัวเอง หรือจะเพื่อทำเป็นการค้าก็ตาม สิ่งที่ควรจะเตรียมตัว ก่อนจะลงมือสร้างเสื้อผ้าขึ้นมาใช้เอง ก็คือ คุณต้องมีฝีมือ Photoshop หน่อยนะครับ Cool เสื้อผ้าจะสวย ไม่สวย หรูหรา อลังการขนาดไหน ก็ขึ้นอยู่กับฝีมือของแต่ละคน แต่ขั้นตอนของการการทำง่ายๆ ไม่มีอะไรซับซ้อน

Grin ขั้นตอนต่อไปนี้เป็น Guide Line ง่ายๆ เพื่อสร้าง Cloth ให้ Avatar เราสวมใส่

Wink 1. ก่อนอื่นต้องไปดาวโหลด Template เสื้อผ้ามาก่อน

ไฟล์ Template และ ไฟล์สอนใช้งานเป็น PDF ใครจริงจังกับการออกแบบก็แนะนำให้อ่านครับ

Wink 2. แตกไฟล์ออกมาคุณจะได้ไฟล์ .psd หลายไฟล์เลย วันนี้เราจะมาทดลองทำแต่เสื้อนะครับ ดังนั้นให้เปิดไฟล์ชื่อ Upper body template Ver1.1.psd ก็จะได้หน้าตาดังรูป

Wink 3. ที่คุณเห็นนั้นเป็น Guide ง่ายๆของโครงร่างเสื้อ ที่จะออกแบบแล้วเอาไป แปะทับบนตัว avatar ของเราเพื่อให้มองเห็นเป็นเสื้อขึ้นมานั่นเอง ที่คุณต้องทำก็คือ ออกแบบลวดลายเสื้อให้ตรงตาม Guide ที่เขาให้มาเสร็จแล้วก็เซฟออกมาเป็นไฟล์รูป .TGA เพื่ออัพโหลดไปเท่านั้นเองครับ

Topics: Make Cloth, Design Cloth, Avatar, Free Template, Second Life
« Last Edit: July 12, 2009, 12:16:40 PM by Romeo Arashi » Logged

Tutorial

« เขียนตอบ #1 on: August 20, 2007, 02:00:19 AM »

Wink 4. เพื่อให้เห็นภาพได้ชัดเจนขึ้นทาง Second Life เขาก็เตรียมตัวอย่าง Layer ของเสื้อผ้าที่ออกแบบเสร็จ
เตรียมตัวอย่างเสื้อมาให้เราแล้ว 3 ชุดด้วยกัน

ก่อนอื่นให้คุณกดปิด  Layer 3 อันต่อไปนี้ (ซึ่งเป็น layer ไว้ไกด์การออกแบบเฉยๆ)
- overlay
- working layer
- background

ผมของลองเสื้อ Jean Jacket ละกัน ดังนั้นผมก็จะเปิด layer
- Jeans Jacket
- Jeans Jacket alpha

ภาพที่คุณจะเห็นก็จะเป็นแบบนี้

เห็นภาพตรงนี้ หลายคนคงพอมองออกถึงวิธีออกแบบเสื้อผ้าแล้วนะครับ แต่อาจจะยังไม่เห็นเลยว่าพออยู่บน avatar
 แล้วหน้าตามันจะเป็นยังไงก็ทำตามขั้นต่อไป

Wink 5. เลือกที่ไฟล์ Save As... แล้ว ตั้งชื่อไฟล์ของคุณ แต่เลือกนามสกุลไฟล์เป็น TGA ครับ พอคุณกด OK
โปรแกรมจะขึ้นหน้าต่างมา Targa option ขึ้นมา ให้เลือกเป็น 24bits/pixel ครับ ทีนี้เราก็เซพไฟล์เรียบร้อย

Wink 6. Log In เข้า Second Life ครับ แล้วเลือกที่เมนูด้านบน File > Upload Image  เลือกไปที่ไฟล์ของเราแล้วก็เลือก
Preview Image As เป็น Male Uppper Body มันก็จะแสดงตัวอย่างให้ดูดังรูป พอตกลงปลงใจแล้วก็กดปุ่ม Upload (L$10)
ต้องจ่ายเงินค้าอัพโหลด L$10 ด้วยนะ...

« Last Edit: August 20, 2007, 02:07:20 AM by Tutorial สอนวิธีเล่น » Logged

Tutorial

« เขียนตอบ #2 on: August 20, 2007, 02:00:45 AM »

Wink 7. พอ upload รูปเสร็จแล้วก็คลิ๊กขวาที่ Avatar ของเราแล้วเลือก Appearance ครับ เพื่อเข้าโหมดปรับแต่ง avatar
พอเข้าโหมดนี้ก็คลิ๊กที่ Shirt แล้วเอาเมาส์คลิ๊กที่ช่อง Fabric ครับ

Wink 8. หน้าต่างจะเปิดขึ้นมาเพื่อให้คุณเลือกลายเสื้อใหม่ ก็เลือกไปที่ไฟล์ของคุณเลยครับ (ปกติไฟล์ที่เราอัพโหลด
จะไปอยู่ที่โฟลเดอร์ชื่อ Textures)

Wink 9. ทีนี้คุณก็ได้ลายเสื้อ Jeans Jacket แล้ว ที่เหลือก็ลองปรับค่าต่างๆดูตามความพอใจ แล้วก็กดที่ปุ่ม
Save As ครับ ตั้งชื้อเสื้อใหม่ลายนี้ คุณก็จะมีเสื้อตัวใหม่ จะใส่เอง หรือจะขายก็ได้! (ถ้าคิดจะขายออกแบบลายใหม่เองดีกว่านะ Lips Sealed)

เป็นงัยครับ ง่ายดีไหม  Smiley ขั้นตอนการจัดการไฟล์ต่างๆง่ายมาก Template ก็มีไกด์ให้ ที่หนักก็ตรงที่ต้องออก
แบบลวดลายเสื้อที่ต้องใช้ฝีมือออกแบบเองนั่นแหละ

ก่อนจากลา แถมให้อีกเผื่อใครอยากได้เสื้อใหม่ๆอีก  Grin ให้ดาวโหลดไฟล์นี้ครับ มันจะมี Texture ลวดลาย
พื้นฝิวต่างๆของ Second Life รวมทั้งมีลายเสื้ออีก 6 แบบด้วย
http://secure-web8.secondlife.com/community/textures.php

Topics:Make Cloth, Design Cloth, Avatar, Free Template, Second Life
« Last Edit: May 01, 2009, 12:53:19 AM by Tutorial » Logged

bamba
*

« เขียนตอบ #3 on: July 08, 2009, 12:42:53 PM »

ไฟล์โหลด templateเสียอัพใหม่ให้ทีครับ

ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง

ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น

ตราบใดมีเเค้ม เราจำไม่อดตาย!!!!!ขอขอบคุงทุกคนในเเค้มครับ

"Wealth is like Sea Water:The more you drink the more thirsty you get.

"Thinking: The talking of the soul with
Romeo Arashi
Global Moderator
พลเมืองดีเด่น

« เขียนตอบ #4 on: July 08, 2009, 02:02:59 PM »

อันไหนครับ ลิงค์ข้างบนยังโหลดได้นี่นะ Huh?
amini24
นักแคมป์ปิ้งตัวยง
**

« เขียนตอบ #5 on: July 08, 2009, 03:24:19 PM »

Embarrassed ตอนนี้ เอ กะลังซุ่ม and ง่วนกะงานใหม่คะ  Roll Eyes

ต้องย้อนมาอ่านข้อมูล เก่าๆ ดีจังมีคนอัฟ ถามเรื่อยๆ   Embarrassed

มะต้องค้นหาเรยยยย ...อิอิ  Smiley  Smiley

hac Grayman
*

« เขียนตอบ #6 on: July 11, 2009, 09:17:38 PM »

แล้ววิธีการทำทรงผมหล่ะครับ
ผมอยากได้ทรงผมสกินเฮด Cry
แต่ไม่ทราบวิธีทำเพราะดูเท็มเพลทแล้ว งง อ่าครับ
สับสนไปหมดเลยว่าตรงไหนเป็นตรงไหน  Huh?
รบกวนแนะนำวิธีทำด้วยครับ
 Beg
Romeo Arashi
Global Moderator

« เขียนตอบ #7 on: July 12, 2009, 12:26:47 PM »

โหลดเทมเพลทในโพสแรกมาดูก่อนครับข้างในมีครบทุกอย่าง
- ดวงตา
- ใบหน้า
- ทรงผม
- กระโปรง

ลองเปิดในโปรแกรมตกแต่งภาพแล้วก็วาดไปมั่วๆ อัพขึ้นไปแปะเป็นทรงผมใหม่แล้วก็จะพอเข้าใจได้เองครับ ...พวกเทมเพลทพวกนี้ต้องวาดแล้วลองทดสอบๆๆหลายๆครั้งแล้วก็จะเข้าใจโครงสร้างของมันได้เองนะ
« Last Edit: July 12, 2009, 06:14:10 PM by Romeo Arashi » Logged
hac Grayman
*

« เขียนตอบ #8 on: July 13, 2009, 10:41:35 PM »

อย่างผมจะทำทรงผมสกินเฮด ต้องใช้ เทมเพลททรงผม รึว่า เทมเพลทใบหน้า คับ Shocked
kuzaa516
*

« เขียนตอบ #9 on: August 19, 2013, 03:24:30 PM »

ขออนุญาตบอกลิงค์ใหม่ สำหรับโหลดไฟล์ Template นะครับ เนื่องจากลิงค์ของเจ้าของกระทู้โหลดไม่ได้แล้ว และผมซึ่งเป็นผู้เล่นใหม่ รวมถึงผู้เล่นใหม่ท่านอื่นด้วย ที่เข้ามาในกระทู้นี้เพื่อจะเรียนรู้แต่เมื่อเจอปัญหาโหลดไฟล์ไม่ได้ก็จะมีอาการเซงไปตามๆกัน

ลิงค์ใหม่ครับ : Download Click

หมายเหตุ เป็นลิงค์จาก wiki sl นะครับ ^ ^

U
คนรักลินเดน

« เขียนตอบ #10 on: August 28, 2013, 03:59:03 PM »

ขออนุญาตบอกลิงค์ใหม่ สำหรับโหลดไฟล์ Template นะครับ เนื่องจากลิงค์ของเจ้าของกระทู้โหลดไม่ได้แล้ว และผมซึ่งเป็นผู้เล่นใหม่ รวมถึงผู้เล่นใหม่ท่านอื่นด้วย ที่เข้ามาในกระทู้นี้เพื่อจะเรียนรู้แต่เมื่อเจอปัญหาโหลดไฟล์ไม่ได้ก็จะมีอาการเซงไปตามๆกัน

ลิงค์ใหม่ครับ : Download Click

หมายเหตุ เป็นลิงค์จาก wiki sl นะครับ ^ ^

ขอบใจที่มาช่วยกันอัพเดทจ้ะ  Wink

บอร์ดนี้ คนช่วยกันทำช่วยกันดูแลฟรี เพื่อตอบแทนน้ำใจให้ท่านเจ้าของเว็บผู้หลังขดหลังแข็งนั่งหาข้อมูล แถมยังนั่งแปลเปนไทย เพียงแค่หวังว่าบอร์ดจะเป้นประโยชน์กับคนไทยอิกหลายๆคน ที่จะเข้ามาหาความรู้ แถมยังต้องมานั่งจ่ายค่าเช่าโฮสเอง ทุุกๆปี เพื่อเก็บรักษาข้อมูลในบอร์ดไว้  แหละอย่างที่พวกเรารู้ ข้อมูลในอินเตอร์เน็ต เปลี่ยนแปลงปรับปรุงไวมาก อย่ากระนั้นเรย เรามาช่วยกันต่อยอดให้ท่านเจ้าของเว็บ แอบภูมิใจในสิ่งที่ทำมากันเถอะ

Kiss ถือโอกาส อวยพรวันเกิดย้อนหลังให้พี่ลุง ..ให้มีความสุข กับสิ่งเล้กๆ รอบๆตัวนะคะ  Beg

~.U.~  ความพยายามอยู่ที่ไหน ..  What The..  ..ต้นไม้ดอกเหลือง $ อยู่ที่นั่น   ~.U.~
pandanus
Moderator

« เขียนตอบ #11 on: September 20, 2013, 04:28:00 PM »

Wink

HBD พี่ลุงด้วยค่า (ย้อนหลังนานมากกกก)

sailly9_Zwanger
**

« เขียนตอบ #12 on: January 01, 2014, 10:02:02 PM »

แวะมาแนะนำเสื้อผ้าแบบแมช ในปี 2013 ให้เพือนๆดูกันคะ
<a href="http://www.youtube.com/v/Nuubb5C64Ck&rel=0" target="_blank">http://www.youtube.com/v/Nuubb5C64Ck&rel=0</a>

Uploaded with ImageShack.us
pandanus
Moderator

« เขียนตอบ #13 on: January 02, 2014, 10:17:24 AM »

Wink   Wink

sailly9_Zwanger
**

« เขียนตอบ #14 on: February 15, 2014, 09:17:12 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/bBOiPspH6vs&rel=0" target="_blank">http://www.youtube.com/v/bBOiPspH6vs&rel=0</a>
วีดีโอนี้ใช้เทคนิคเดียวกับที่พี่หลิวทำสกีนเลยคะ
เอาไปดัดแปลงได้เลย

Pages: [1] 2   เลื่อนขึ้น แบ่งปันให้เพื่อนๆ

Jump to: