second life linden dollars Thai Second Life Community second life linden dollars second life linden dollars second life virtual money
second life linden dollars
SL Virtual World
OpenSims Thailand
second life top search
Custom Search
linden dollars transfer
SL Virtual World
Pages: [1] 2   เลื่อนลง

แบ่งปันให้เพื่อนๆ Topic: สอนมือใหม่ Second Life#3 - จ๊น..จน..ไม่มีงาน ก็ไม่มีเงิน....งั้นก็หางานทำซะสิ!  (Read 36097 times)
Tutorial
Administrator
มือใหม่หัดวาป

« on: August 11, 2007, 10:56:19 PM »

สอนมือใหม่ Second Life#3 - จ๊น..จน..ไม่มีงาน ก็ไม่มีเงิน ....งั้นก็หางานทำซะสิ!

หัวข้อนี้นี่ถ้าคนภายนอกที่ไม่เคยเข้ามาในโลกของ Second Life คงจะงงๆว่าทำงานอะไรในเกม?
ใน Second Life เนี่ยนะมีงานให้ทำด้วย?!?
คำถามตามมาคงเป็น....แล้วได้เงินหรือเปล่า? ...ได้สิครับ ทำงานไม่ได้เงิน ไม่งั้นก็ไม่เรียกว่าทำงานน่ะสิ!

การหางานทำในที่นี้ สำหรับผู้ที่มีความเชี่ยวชาญเฉพาะก็คงจะหางานทำได้ไม่ยาก เช่น

- เป็นคุณเป็น DJ เปิดแผ่นอยู่ผับ คุณก็มารับจ๊อบเปิดแผ่นใน Second Life ได้ตามงาน event ต่างๆ

- ถ้าคุณเป็น Designer ออกแบบเสื้อผ้า ก็ลองมาออกแบบชุดของ Avatar ขาย หรือรับจ้างเป็น custom design ไปเลย

- คุณเป็นนักออกแบบ 3D มือฉมัง ก็สร้างโต๊ะ โซฟา เก้าอี้ สิ่งของต่างๆ ไว้ตกแต่งบ้าน เพราะที่เจ้าของที่ดินต้องมาหาซื้อไปสิ่งของเหล่านี้ไปตกแต่งเกาะของพวกเขาแน่นอน

- หรือถ้าคุณมีฝีมือด้าน programing คุณก็มาเขียน script ต่างๆ ขายให้คนใน Second Life ซื้อไปใช้ งานพวกนี้หาได้ไม่ยากครับ สำหรับคนมีฝีมือแทบจะหารายได้แทนงานในชีวิตจริงได้เลยทีเดียว

สุดยอดของตำนานการสร้างธุรกิจใน Secode Life ต้องยกให้ Anshe Chung ครับ ผู้หญิงคนนี้ทำรายได้ จากการพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ใน Second Life จนเป็นเศรษฐีเงินล้านมาแล้วครับ เรื่องของเธอเคย ได้ลงหน้าหนึ่งหนังสือธุรกิจ Business Week ของอเมริกา เรียกได้ว่าเป็น Bill Gate หรือ Warren Buffet ในโลก Second Life เลยทีเดียว

ถ้าสนใจเรื่องของเธอ ตามไปอ่านรายละเอียดต่อจาก businessweek.com ครับ
http://www.businessweek.com/magazine/content/06_18/b3982001.htm

Topics: Make Money in Second Life, Make L$, Linden Dollar, Camp, Camping
« Last Edit: November 05, 2008, 05:56:22 AM by Tutorial » Logged

Tutorial

« เขียนตอบ #1 on: August 11, 2007, 10:56:54 PM »

แค๊กๆๆ เอาล่ะ เกริ่นมาเยอะละ.... สำหรับคนทั่วๆไปคงจะส่ายหน้า เปิดคอมเป็นก็บุญแล้ว พูดอังกฤษงูๆปลาๆ ชาตินี้อย่ามาหวังว่าจะได้งานทำใน Second Life เล๊ย
ช้าก่อนนนนน...! ไม่จริงเลยครับ ต่อให้คุณไม่มีความสามารถเป็นพิเศษใดๆเลย คุณก็ยังมีรายได้ จาก Second Life ได้ครับ! จริงๆแล้วงานนี้เป็นงานที่เป็นที่นิยมมากเลยทีเดียวใน Second Life งานที่ว่าก็คือการทำงานเป็น.....................................หน้าม้าครับ!

หน้าม้า = Horse Face ไม่ใช่ๆๆ ใน Second Life เขาเรียกกันด้วยศัพท์เฉพาะทางว่าการ Camp หรือ Camping ครับ ซึ่งหมายถึงการจ่ายค่าจ้างให้คุณอยู่เฉยๆในสถานที่แห่งหนึ่งตามระยะเวลาที่กำหนด คุณก็จะได้ค่าจ้างไปครับ!เหมือนการทำงานเป็นหน้าม้าตามคอนเสิรท์ หรือร้านเปิดใหม่ในชีวิตจริงของเรา ขออธิบายเพิ่มเติม...เพราะหลายคนอาจจะไม่เข้าใจว่า ทำไมถึงมีคนยอมแจกเงินฟรีๆ เพื่อให้เราอยู่เฉยๆ (มันบ้าหรือเปล่า :Smiley) คืองี้นะครับ เขาไม่ได้ให้เงินเราเฉยๆ เพราะผลตอบแทนที่เขาได้รับก็คือ ...เมื่อมีคนเริ่มรู้ว่าที่นี่แจกเงินฟรีๆ ก็จะเริ่มมีคนจำนวนมากพากันมายัง เกาะของเขา (หรือที่ดิน หรือร้านของเขา) เพราะใครๆก็อยากได้เงินฟรีๆจริงไหม?

พอคนมามากๆแล้ว..สิ่งที่ตามมาก็คือสถานที่ของเขาจะถูก Second Life จัดอันดับเป็น สถานที่ยอดนิยม หรือ Popular Place ซึ่งแสดงอยู่ในหมวด search (ดูจาก รูป) ซึ่งนั่นจะยิ่งทำให้ คนพากันวาปหรือบินมายัง สถานที่นั้นๆมากขึ้นไปอีก

พอถึงจุดนี้แล้ว เจ้าของสถานที่ก็บรรลุจุดประสงค์ของเขาแล้วครับ เพราะใครๆก็อยากมา เช่าป้ายโฆษณา เช่าบูท เช่าที่ดิน ของเขาเพื่อขายของ ก็เพราะคนเดินเยอะนี่ ...ลองเปรียบเทียบว่าทำไม มาบุญครอง หรือ จตุจักร ที่ดินซอกเล็กๆถึงได้แพงนัก ก็ด้วยเหตุผลเดียวกันนี่แหละครับ เพราะมี คนเดินเยอะ ของก็ขายออกง่าย ทำกำไรง่าย หวังว่าคงเข้าใจการ concept ของการเป็นหน้าม้า หรือ Camping ใน Second Life แล้วนะครับ
« Last Edit: November 05, 2008, 05:54:56 AM by Tutorial » Logged

Tutorial

« เขียนตอบ #2 on: August 11, 2007, 11:01:27 PM »

ทีนี้มาเรียนรู้ถึงวิธีการ Camping กัน ทำยังไงถึงจะได้เงินฟรีๆ ง่ายมากครับ

ก่อนอื่นหาสถานที่ๆเขาให้คุณ Camp ก่อน ซึ่งสามารถหาได้ง่ายมากโดยไปดูที่ Popular Place ตามรูปที่โพสข้างบนหรือเลือกช่อง Place แล้วพิมพ์ใส่ช่องค้นหาว่า camping ก็จะมีที่ให้คุณเลือกไปcamp เยอะมาก

จากนั้นก็ลองเดินหาดูครับว่า จุดที่เขาให้ camp นั้นอยู่ไหน ผมลองเก็บตัวอย่างมาให้ดูเล็กน้อย

*** ข้อมูลตัวอย่างสถานที่ camping ในกระทู้นี้โพสไว้ตั้งแต่ปี 2007 หลายแห่งได้หยุดหรือออกแบบสถานที่ใหม่หมด ทำให้ไม่สามารถไปแคมป์ได้อีก สำหรับคนที่สนใจหาที่แคมป์ปิ้งในเปิดเมนูค้นหา search แล้วพิมพ์ลงไปว่า camping ก็จะเจอรายชื่อสถานที่มากมายครับ

การ camping ที่ดูตลกที่สุดใน Second Life ก็คือการนั่งเฉยๆนั่นเอง จาก รูปด้านล่างนั่น เขาไม่ได้นั่งสัมนากันนะครับ แต่ camp กันอยู่ คุณเพียงแค่เดินเข้าไปใกล้ๆกล่องใบที่เขานั่งอยู่แล้วคลิ๊ก ซ้ายหนึ่งที ก็จะมีคำพูดแจ้งให้คุณรู้ตัวว่าคุณได้เริ่ม camping แล้วนะ รายได้ที่ได้ก็ดูจากแถบรายได้เลยครับ แจ้งให้เห็นจะๆ เลยว่าแต่ละคนได้เท่าไหร่

รูปถัดมา นี่เป็นอีกที่ครับ ผู้ชายสองคนนี่นั่ง Camp อยู่ สังเกตคำว่า Amount Due: นั่นละครับรายได้แต่ละคน

สำหรับบางแห่งเจ้าของอาจจะมีไอเดียสร้างสรรค์หน่อย แทนที่จะให้เรามานั่งเฉยๆ เขาก็จะทำอนิเมชั่น สร้างอริยาบถต่างๆเข้าไปครับ จากตัวอย่างนี่ คนที่กำลัง Camp เนี่ยเขากำลังปลูกต้นไม้อยู่ครับ (รายได้ดูตรง 52 earned)

หรือรูปข้างล่างนี้อันนี้ Camp ด้วยการถูพื้น (โห ดูต่ำต้อยจังเนอะ ) ได้ตังไป $L83 แล้ว สังเกตด้านหลังที่เป็นป้ายๆ นั่นป้ายขายสินค้านะครับ กดซื้อของได้จริง (เสียตังได้จริงๆด้วยๆ )

และตัวอย่างอันสุดท้ายครับ อันนี้จะพบเห็นได้บ่อยในผับและเทคต่างๆคือ การแดนซ์สะบัดนั่นเอง พอคลิ๊กให้ตัวเรา camp ปั๊บ ตัว Avatar ของเราก็จะวาดลวดลายแดนซ์กระจายเลย

เอาล่ะ สุดท้าย ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับคนขี้สงสัย.. หลังจากพาตัวเราไป camp แล้ว ไม่ต้องกดปุ่ม หรือทำอะไรเลยครับ (ไม่ต้องกด ขึ้นๆลงๆ ซ้ายขวา ซ้ายขวา ตามจังหวะเพลง หรือจังหวะถูพื้น ใดๆทั้งสิ้น) ตัวละครเราจะขยับไปอัติโนมัติ ทิ้งไว้นานเท่าไหร่ ก็ได้เงินเพิ่มตามจำนวนครับ

จำนวนเงิน L$ ที่ได้จะขึ้นอยู่กับเรทของแต่ละที่ แต่ละแห่งครับไม่เท่ากัน แพงสุดที่เคยเห็นคือ 13L$/20 นาที (อยู่นิ่งๆ 20 นาที ได้ตัง 13 L$)

พอแค่นี้ล่ะครับ ขอให้สนุกกับการ Camping นะครับ

เนื้อหาตัวสอนในกระทู้นี้สำหรับ Second Life Viewer 1.x สามารถอ่านเป็นเนื้อหาใช้อ้างอิงได้คร่าวๆเท่านั้นครับ
« Last Edit: April 17, 2010, 05:14:15 PM by Tutorial » Logged

Pol
*

« เขียนตอบ #3 on: August 27, 2007, 04:37:08 PM »

สมาชิก ใหม่ครับ
คือผมทำตามที่แนะนำแล้ว แต่จำนวนเงินยังไม่เพิ่มเลย ไม่แน่ใจว่าผมทำอะไร ตอนไหนผิดอะครับ ช่วยนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: November 04, 2007, 08:47:44 PM by Tutorial สอนวิธีเล่น » Logged
Romeo Arashi
Global Moderator
พลเมืองดีเด่น

« เขียนตอบ #4 on: August 27, 2007, 06:29:22 PM »

แล้วไป camping ที่ไหนล่ะครับ  Huh? ส่วนใหญ่มันจะ ไปนั่ง ไปเต้น แล้วก็รอจนถึงเวลากำหนด เงินมันก็จะขึ้นเองแล้วเมื่อไหร่เราเลิก camp เงินมันจะเด้งเข้าตัวเรา (โชวอยู่ขวาบน ของจอ)

แต่จะมีบางแห่ง ที่อาจจะบังคับให้เราต้องเป็นสมาชิก กรุ๊ปนั้นๆก่อนถึงจะได้เงินน่ะ เช่น Happypay

เอาที่ง่ายๆ เข้าที่ Search > Place > พิมพ์หาคำว่า Camping จะมีรายชื่อสถานที่ๆสามารถ camping ได้ออกมาเพียบเลยครับ เช่น

Money Island ดูแผนที่ กลางเกาะเลยครับ ที่เป็นกระท่อมกลางแม่น้ำ คลิ๊กที่กล่อง รอให้ชื่อขึ้นในลิสก่อนนะ (กล่องมันรับได้ 10 คนเท่านั้น ถ้าคนเต็มต้องรอคนอื่นออก) นั่งแช่ไว้ 20 น. เดี๋ยวก็ขึ้นเอง ** Money Island เดี๋ยวนี้ต้องเป็นสมาชิก Group เหมือนกันแล้วครับ

T online Beach มันจะมีที่เต้นเรทดีมั่กๆ 5 นาทีได้ L$2 แน่ะ แต่ว่าพอได้ L$2 ก็ต้องกดออก แล้วกดเข้าไปเต้นใหม่นะ นั่งแช่ไว้ไม่ได้
« Last Edit: November 05, 2008, 05:56:59 AM by Tutorial » Logged
yimyunjea
*

« เขียนตอบ #5 on: April 30, 2008, 08:48:02 PM »

นั้นสิค่ะ ไม่เห็นเงินขึ้นเลยค่ะ มีที่ไหนที่ได้เงินจริงๆๆมั่งค่ะ

« เขียนตอบ #6 on: September 01, 2008, 04:59:21 PM »

มาขอแปะลิงค์เพิ่มเติม  Cool K.May หนึ่งในสมาชิกเวบเรา ได้ตั้งกระทู้เกี่ยวกับการเป็นนักล่าเงินรางวัล
หรือที่เรียกกันติดปากว่า XPLODE HUNTER ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งในการหาเงิน L$ แบบไม่ต้องออกแรงมากมาย
ครับลองศึกษาดูที่

http://forums.thaisecondlife.net/index.php/topic,352.0.html
wantknow
*

« เขียนตอบ #7 on: July 10, 2009, 03:29:37 PM »

สอบถามครับ

1. มีเทคนิคการหาอย่างไรครับ ว่าที่ไหนให้เรทสูงต่ำ หรือต้องลองเข้าไปดูแต่ละที่เอาเอง  MAd
2. ถ้านั่งครบเวลาแล้ว ไม่ได้กด stand up net หลุดขึ้นมา จะได้เงินเท่ากับที่ทำได้ ณ ตอนนั้นมั้ยครับ
หรือต้อง stand up รับเงินอย่างเดียว ?
3. ระหว่าง Camping ทำอะไรได้บ้างครับ หรือแบบทิ้ง ๆ เอาไว้เลย ทำอะไรไม่ได้
ประมาณ camp แล้ว ก็อาบน้ำ กินข้าวโลด  Lips Sealed

pandanus
Moderator

« เขียนตอบ #8 on: July 10, 2009, 04:47:14 PM »

3. ระหว่าง Camping ทำอะไรได้บ้างครับ หรือแบบทิ้ง ๆ เอาไว้เลย ทำอะไรไม่ได้
ประมาณ camp แล้ว ก็อาบน้ำ กินข้าวโลด  Lips Sealed

โลดดดดดด

Phozphol1c
คนรักลินเดน

« เขียนตอบ #9 on: July 10, 2009, 10:50:01 PM »

^

ได้เงินในเกมครับ

เก็บหอมรอบริบรวมกันไป 300L$

300L$ = 1 U$

1 U$ = 30 บาท

จบข่าว

wantknow
*

« เขียนตอบ #10 on: July 11, 2009, 07:34:09 AM »

Camp บางที่ มันเลิกไปแล้ว แต่ยังตั้งชื่อ Camp มีแบบนี้ด้วยหรือเปล่าครับ
เพราะเข้าไปหลายที่ เดินวนไปวนมา หาจุด Camp ไม่เจอ

บางที่ที่เคยไปเจอมาแล้ว ก็มีกลายเป็น No use ด้วย (ไม่ได้เงินใช่มั้ยเนี่ย)

หายากเจงงงง  MAd

« เขียนตอบ #11 on: July 11, 2009, 01:37:14 PM »

เป็นไปได้ครับ เจ้าของที่สามารถใส่ข้อมูลในช่องที่ดินของตัวเองยังไงก็ได้ บางทีอาจจะใส่คำว่า camping โดยที่ไม่มีสถานที่แคมป์เพื่อหลอกคนเข้ามาก็ได้

สมัย CSI ดังๆหรือ MJ เพิ่งตายหมาดๆ บางทีก็มีคนใส่พวกคำพวกนี้ลงไปในที่ดินตัวเอง ทั้งที่ตัวเองไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรเลยก็มี แต่เพื่อหาทราฟฟิคน่ะ
bmw231i
*

« เขียนตอบ #12 on: November 02, 2009, 09:09:14 PM »

เมื่อกี้เองครับ ที่ไปนั่ง came แต่ไม่ขึ้นเลย มันให้ 1/30 นาที นั่งไปเกือบ 40นาที Cry แต่ไม่ขึ้นเลยซัก1L แต่ผมเห็นคนที่นั้งข้างๆเขานั่งแล้วมีคำว่า stars อ่ะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับอะไรมั้ง หุหุหุ ยิ่งเล่นยิ่ง งง ยิ่ง งง ยิ่งต้องเอาชนะให้ได้

« เขียนตอบ #13 on: November 03, 2009, 03:33:32 AM »

เข้าใจว่าเดี๋ยวนี้่ที่นั่งแคมป์ส่วนใหญ่เข้าจะบังคับให้เข้ากรุ๊ปของเขาก่อนนะ ต้องลองอ่านรายละเอียดของแต่ละที่เอาครับ
nonno000
*

« เขียนตอบ #14 on: October 19, 2010, 04:01:14 PM »

ปัจจุบันนี้ ไม่เจอ camping เลย ช่อง search ตามรูป อ่ะ ไม่เจอๆ แต่ช่องเล็กๆเอง พอพิมพ์ Camping ทำยังไงครับ ของเวอร์ชั่นปัจจุบันของ second life อ่ะ หาไม่เจอ
Pages: [1] 2   เลื่อนขึ้น แบ่งปันให้เพื่อนๆ

Jump to: