second life linden dollars Thai Second Life Community second life linden dollars second life linden dollars second life virtual money
second life linden dollars
SL Virtual World
OpenSims Thailand
second life top search
Custom Search
linden dollars transfer
SL Virtual World
Pages: [1]   เลื่อนลง

แบ่งปันให้เพื่อนๆ Topic: มือใหม่ Second Life#2 - การเปลี่ยน Avatar รูปร่าง หน้าตา ชุดเสื้อผ้า Cloth  (Read 21020 times)
Tutorial
Administrator
มือใหม่หัดวาป

« on: August 08, 2007, 05:22:29 AM »

สอนมือใหม่ Second Life#2 - การเปลี่ยน Avatar รูปร่าง หน้าตา ชุดเสื้อผ้า Cloth และการใช้ Inventory

เมื่อคุณเริ่มเล่นเกมช่วงแรก คงจะอึดอัดว่าทำไมรูปร่างหน้าตาของเราไม่ สวยหล่อ ดังใจเลย  Undecided ดูโหลๆ (บริเวณเกาะแรกเกิดจะพบว่ามี avatar หน้าตาเหมือนพี่น้องฝาแฝดเดินชนกันให้ควั่ก) ไม่มีคลาสอีกต่างหาก
ฮือๆๆ Cry จะไปซื้อเสื้อผ้า หรือ Shape หรูๆ ก็ไม่มีเงินซะอีก ชีวิตนี้จะทำงัยดี เลิกเล่นดีกว่า!!

ช้าก่อน----- ใจเย็นๆ ปัญหาทุกปัญหาย่อมมีทางออก....  Wink

ถ้ารูปร่างที่เป็นอยู่ตอนนี้...ไม่เป็นที่พอใจของคุณ ก็โทรมาหาเราตอนนี้ได้ที่เบอร์ 0264... ไม่ใช่แล้ว! ถ้ารูปร่างหน้าตา และชาติตระกูล (เกี่ยวไหมอันนี้?) ใน Second Life ของคุณไม่เป็นที่พอใจ ก็อย่าเพิ่งน้อยใจไปเพราะว่าในโลกของ Second Life คุณสามารถปรับรูปร่าง หน้าตา ตลอดจนเครื่องแต่งกาย ได้ทุกอณูรูขุมขน   Smiley

...ครับ ยืนยันว่าได้ทุกอณูรูขุมขนจริง  Grin และถึงแม้ว่า Second Life จะบังคับให้เรามาจุติในเสื้อผ้าตลกๆ ไร้รสนิยมทั้ง 6 ชุด (ยังจำได้ไหมตอนสมัคร) แถมมันยังให้เราจะเกิดมาจนอีก (Free Account ไม่มีตังสัก L$) ซื้อเสื้อผ้าใหม่ก็ไม่ได้.. Tongue

แต่ในเมื่อสังคมนั้นชอบตัดสินกันที่รูปลักษณ์ภายนอก.... Lips Sealed ดังนั้นจงอย่ายอมแพ้ง่ายๆ!! (เหมือนจะเป็นอุทาหรณ์สอนใจแต่ไม่ใช่) ให้ทำตามขั้นตอนต่อไปนี้

Topics: เปลี่ยน Shape, Cloth, หน้าตา Avatar, สอนเปลี่ยนชุด, สอนเล่น Second Life ภาษาไทย, วิธีเล่นภาษาไทย, How to play Second Life, Thai Manual
« Last Edit: November 05, 2008, 05:35:00 AM by Tutorial » Logged

Tutorial

« เขียนตอบ #1 on: August 08, 2007, 05:37:57 AM »

Winkเพิ่มเติม : สำหรับคนที่ต้องการเห็นรูปร่างหน้าตาตัวเองชัดๆ (เพราะ avatar จะหันหลังให้เราเกือบตลอด) ให้คลิ๊กที่เมนูด้านบนที่ View > Camara Control ครับ จะมีเมนูไว้ควบคุมกล้องโผล่ขึ้นมาให้เรา ปรับตามใจชอบเลยที่นี้

พื้นฐานการเปลี่ยนเสื้อผ้า/แต่งตัว

1. หาทำเลเหมาะๆ เช่น ซอกตึก ใต้ต้นไม้ คนน้อยๆสักนิด Embarrassed (ใครขี้เกียจก็ข้ามข้อนี้ไปก็ได้)

2. คลิ๊กขวาที่ตัวของเราครับ มันจะมีเมนูโผล่ขึ้นมา ให้เลือกตามเมนูต่อไปนี้

- Take Off > Detach All

และตามด้วย

- Take Off > Clothes > More > All Clothes

แท่น แทน แท๊นนนน จากนั้นคุณก็จะอยู่ในชุดวันเกิดในบัดดล.... :Smiley

ปล. เครื่องคนที่ render ช้าๆต้องรอหน่อยกว่ามันจะถอด/ใส่เสื้อผ้าจะนาน ถ้ายิ่งคนอยู่ในฉากคนเยอะๆก็จะนานขึ้นไปอีก

3. หลังจากมองดูรูปร่างชีเปลือยของตัวเองจนพอใจแล้ว :Smiley ก็ให้คลิ๊กที่ปุ่มขวาล่างสุดของจอครับมันคือ ปุุ่ม Inventory พอเปิดหน้าต่างขึ้นมาปุ๊บ ที่นี่จะเป็นเหมือนกระเป๋าวิเศษ เก็บสิ่งของต่างๆที่โปรแกรมแจกมาให้คุณ

4. ให้คุณคลิ๊กเปิดที่โฟลเดอร์ชั้นนอกสุดทีชื่อว่า Library แล้วเลือกโฟลเดอร์ย่อยที่ Clothes นั่นละครับ คลังเสื้อผ้าของคุณ ที่นี่โปรแกรมจะเตรียมชุดเอาไว้ให้คุณทั้งหมด 23 ชุด (รวมทั้งสองเพศ) โดยจะแยกแต่ละชุดเป็นโฟลเดอร์ต่างๆกัน โดยจะมีโฟลเดอร์ย่อยชื่อ More Outfits ซึ่งแยกย่อยออกเป็นชุดย่อยอีกหลายชุด

« Last Edit: November 05, 2008, 05:38:00 AM by Tutorial » Logged

Tutorial

« เขียนตอบ #2 on: August 08, 2007, 05:45:56 AM »

5. เมื่อคุณคลิ๊กไปที่โฟลเดอร์ที่เก็บชุดแต่ละชุด มันก็จะแยกย่อยให้คุณเห็นว่าชุดๆนั้นประกอบด้วยชิ้นส่วนอะไรบ้าง เช่น สีผิว(Skin) รูปร่าง(Shape) เสื้อ กางเกง แจ๊กเกต ถุงเท้า กางเกงใน หมวก ฯลฯ

วิธีใส่เสื้อผ้า ก็เพียงแค่ คลิ๊กขวาที่ของชิ้นนั้นๆแล้วเลือก Wear ก็เป็นอันเรียบร้อย

ทีนี้ชุดมาตรฐานทั้ง 23 ชุดเนี่ย เขาไม่ได้บังคับให้คุณใส่เป็นเซตๆนี่นา ที่เราทำได้สำหรับคนงบน้อยๆแต่ อยากแต่งตัวดีๆหน่อยก็คือ จับเสื้อผ้าเหล่านั้นมา Mix&Match กันซะ Wink เอาเสื้อของ City Chic Mal มาใส่ดึง กางเกง Cybergoth มาสวม เอารองเท้า NightClub Male มาผสม ลองดูเราก็จะได้เสื้อผ้าสไตล์ของเราเองงัยครับ

ปล2. บางครั้งคุณจะพบว่า พอสั่งถอด/ใส่ แล้วมันไม่ทำตามคำสั่ง หรือมันขึ้นว่าป้ายว่า "ไอเท็มยังไม่พร้อม ให้รอก่อน"ก็ใจเย็นๆสัก 10-15 วินาที ก็ใช้คำสั่งซ้ำอีกครั้งครับ

6. ถึงตรงนี้คุณจะได้รูปร่างหน้าตาที่คุณพอยอมรับได้ (เอาน่ะหยวนๆ :-Xเอาแบบที่ต้องการเด๊ะๆ ต้องไปจ้างเขาทำครับ) แต่เรายังสามารถปรับลงลึกในรายละเอียดมากกว่านี้อีกครับ

7. คลิ๊กขวาที่ตัวเราอีกครั้งแล้ว เลือก Appearance ....ทันทีทันใดนั้นร่างกายคุณก็จะถูกตรึงการเขนไว้แล้ว เข้าสู่โหมดปรับเปลี่ยนรูปร่างหน้าตาทันที Shocked วิธีปรับแต่งก็โดยเลื่อนเจ้าแถบที่อยู่ใต้รูปภาพเล็กๆทั้งหลายนั่นละครับ อยากได้สไตล์แบบไหนก็ลองปรับๆดูจนพอใจ

ที่โหมดนี้ปรับได้สากกระเบือยันเรือรบครับต้องลองเล่นดู เสื้อผ้าแต่ละชิ้นก็ปรับได้อีก! เปลี่ยนเสื้อยืดเป็นสายเดี่ยวยังได้เลย :Smiley

8. หลังจากปรับแต่งจนได้เสื้อผ้าที่พอใจแล้ว ปัญหาถัดไปก็คือ เสื้อผ้า หน้าตา สีผิว ดวงตารวมทั้งชุดต่างๆที่เราหยิบมาผสมกันน่ะ ตอนนี้มันกระจายมั่วอยู่หลายโฟลเดอร์เลย จะสั่งถอดก็็ลำบาก ถ้าจะหยิบมาใส่อีกรอบ ไม่ยุ่งตายเหรอทำงัยดี......... Tongue

ไม่มีปัญหา!! Shocked หลังจากที่แต่งชุดเสร็จ ให้กดปุ่ม Make Outfit ครับ จากนั้นโปรแกรมจะ่ัให้คุณตั้งชื่อชุด พอกดตกลง โปรแกรมจะสร้างโฟลเดอร์ตามชื่อที่คุณตั้ง แล้ว copy เสื้อผ้าทุกชิ้นที่คุณกำลังสวมใส่ไปไว้รวมกันในนั้น เพื่อที่เราจะได้หยิบมาใส่ได้ง่ายๆงัยในคราวต่อไป Wink

9. เอาล่ะถึงตรงนี้ คุณคงมีความมั่นใจมากขึ้นเวลาเดินไปไหนต่อไหน ไม่เสีย self เหมือนแต่ก่อนอีกแล้วนะ หลังจากนี้ก็ไป Camping หาเงินไปซื้อชุดหรูๆมาใส่นะครับ Smiley

เนื้อหาตัวสอนในกระทู้นี้สำหรับ Second Life Viewer 1.x สามารถอ่านเป็นเนื้อหาใช้อ้างอิงได้คร่าวๆเท่านั้นครับ
« Last Edit: April 17, 2010, 05:13:46 PM by Tutorial » Logged

Sunshin3
*

« เขียนตอบ #3 on: December 10, 2008, 08:57:04 PM »

ทำไมมันแก้ไขไม่ได้อ่ะค่ะ เกี่ยวอะไรกะ Paypal ไหม มันกด Appearance ไม่ได้อ่ะ T^T เล่นไม่ค่อยจะเป็นเล้ย
Admin
พลเมืองดีเด่น

« เขียนตอบ #4 on: December 10, 2008, 11:28:16 PM »

คลิ๊กขวาที่ "ร่างกาย" ของ avatar เรานะครับ
อย่าไปคลิ๊กขวาที่เสื้อผ้า กางเกง (ที่เป็นพริม)

เอาง่ายๆเลยก็พยายามเลือกคลิ๊กขวาที่ๆเรามองเห็นผิวหนังของตัวเรา
เช่น ท่อนแขนไรงี้ มันก็จะมีให้เลือก Appearance

ถ้าเผลอไปคลิ๊กขวาที่ เสื้อ/กางเกงที่เป็นพริม มันจะขึ้นเมนูแก้ไขสิ่งของแทนครับ
และจะไม่มี Appearance โผล่ออกมา

ไม่เกี่ยวกับ paypal แน่นอนครับ Lips Sealed ลองดูใหม่นะ

ataekt
*

« เขียนตอบ #5 on: January 03, 2009, 08:19:37 PM »

ขอถามหน่อยนะคะ

คือ อย่างเสื้อผ้าที่เราไปซื้อจาก freebie ต่างๆ ที่มันมาเป็น กล่องๆ ที่อยู่ในโฟลเดอร์ object อะคะ

เราจะ ใช้มันยังไงคะ   

( เพิ่งเล่นได้สองวันค่ะ งงมากมายT^T)
Admin
พลเมืองดีเด่น

« เขียนตอบ #6 on: January 03, 2009, 11:20:47 PM »

เสื้อผ้ามันถูกบรรจุแพ๊คอยู่ในกล่องครับ Hello วิธีการเปิดก็ประมาณนี้

1. เปิด inventory ค้างเอาไว้ เลื่อนไปหาเจ้ากล่อง freebie ที่ได้มา
2. เอาเมาส์คลิ๊กที่เจ้ากล่องนั้นแล้วลากใส่พื้นดิน มันก็จะโผล่มาเป็นกล่อง 3 มิติให้เราเห็นในฉาก
3. ลองคลิ๊กซ้าย มันจะมีเมนูเปิดขึ้นมาให้ก๊อปปี้เสื้อผ้าจากกล่องมาใส่ Inventory (ถ้าคลิ๊กซ้ายไม่ติด ให้คลิ๊กขวาแล้วเลือกเมนู Open)

ดูตัวอย่างการ rez หรือการเสกสิ่งของเพิ่มเติมได้จากหน้านี้ครับ
http://forums.thaisecondlife.net/index.php/topic,38.0.html

*** ถ้าตอนลากกล่องใส่พื้่น มันกลับไม่โผล่ แต่โผล่ป้ายทำนองว่า rez ไม่ได้ ต้องไปหาพื้นที่ๆเขายินยอมให้ rez สิ่งของได้ก่อนครับ ลองไป rez ตามสถานที่ในหน้านี้ดู (sandbox จะยินยอมให้เราสร้าง/rez สิ่งของได้อิสระ)
http://forums.thaisecondlife.net/index.php/topic,627.0.html
« Last Edit: January 03, 2009, 11:22:52 PM by Admin » Logged

ataekt
*

« เขียนตอบ #7 on: January 04, 2009, 11:40:55 PM »

ได้เเล้วค่ะ  ขอบคุณมากนะคะ Kiss
llsodall
*

« เขียนตอบ #8 on: July 07, 2009, 10:22:23 PM »

ถอดผมออกไปละใส่มะได้ อย่าถามนะคะว่าถอดออกไปงัย  Lips Sealed เพราะมั่วเอา  ลองเข้าไปเลือกเหมือนเลือกเสื้อผ้าแล้วก้ไม่ได้ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นรึเปล่าคะ - 0 -
Phozphol1c
คนรักลินเดน

« เขียนตอบ #9 on: July 08, 2009, 02:02:19 AM »

^

มีสอง - สามวิธีครับ

1. เปิดหน้าต่าง inventory แล้วลองพิมพ์คำว่า hair ลงไปในช่องที่ให้พิมพ์ตัวอักษรบนหน้าต่าง inv. ดู คาดว่าจะเจอทรงผมต่างๆ (จะเห็นเป็นรูปทรงผมหน้าชื่อของสิ่งของนั้นๆ) จากนั้นก็คลิกขวา เลือก wear ครับ.

2. สร้างผมใหม่ โดยการคลิกขวาที่ avatar เลือก edit > appearance จากนั้นดูที่แถบด้านซ้ายบน จะมีคำว่า hair เลือก create new hair แล้วปรับแต่งสไลด์ต่างๆ ด้านขวามือเอาครับ (สามารถสร้าง hair ได้จากหน้าต่าง inventory ด้วย โดยกดที่ menu create ในหน้าต่าง inv. แล้วเลือก hair... อีกทั้งยังสามารถสร้างเสื้อผ้า, ร่างกาย, ผิวหนังได้จากตรงนี้อีกด้วย).

3. ถ้าเส้นผมที่หายไปเป็น prim (วัตถุที่สร้างโดยการรวมรูปทรงของวัตถุต่างๆ ใน SL) ซึ่งจะไม่เห็นเป็นรูปทรงผมข้างหน้าชื่อของสิ่งของเหล่านั้น คงต้องค่อยๆ คลิกขวา แล้วเลือก wear ดูครับ น่าจะได้ทรงผมที่ต้องการ (ใช้การพิมพ์ลงไปในช่องค้นหาตามข้อ 1 ที่ผมกล่าวไว้ กรองสิ่งของใน inv. เพื่อช่วยค้นหาสิ่งของได้ง่ายขึ้น ก็จะสะดวกตรงนี้ไปเยอะครับ)

llsodall
*

« เขียนตอบ #10 on: July 08, 2009, 01:09:26 PM »

^
^
ขอบคุณค๊าา เมื่อคืนลองใส่ผมกลับไปได้ละส่วนวิธีสร้างผมเองเดียวจะเอาไปลองต่อคะ  Wink
U
คนรักลินเดน

« เขียนตอบ #11 on: August 23, 2009, 11:46:30 AM »

อ๊ะ ความรู้ใหม่อีกแล้ว เกมนี้มันรายละเอียดเยอะจริงๆ   Lips Sealed

^
คุณ petermccurt   Cool  อย่าลุยคนเดียวค่ะ ถ้าเล่นคล่องแล้วสนุกนะ
มาคุยกันในห้องไทย ถามทิ้งไว้ได้เลย  เด๋วมีคนมาตอบ ๆ ให้ค่ะ วิธีรวมกลุ่มตามนี้ โลด

http://forums.thaisecondlife.net/index.php/topic,32.0.html

~.U.~  ความพยายามอยู่ที่ไหน ..  What The..  ..ต้นไม้ดอกเหลือง $ อยู่ที่นั่น   ~.U.~
Pages: [1]   เลื่อนขึ้น แบ่งปันให้เพื่อนๆ

Jump to: