second life linden dollars Thai Second Life Community second life linden dollars second life linden dollars second life virtual money
second life linden dollars
SL Virtual World
OpenSims Thailand
second life top search
Custom Search
linden dollars transfer
SL Virtual World
Pages: [1]   เลื่อนลง

แบ่งปันให้เพื่อนๆ Topic: บุกป้อมปราการยักษ์สีฟ้า ตะลุยอาณาจักรพันล้านของ IBM!  (Read 18665 times)
Romeo Arashi
Global Moderator
พลเมืองดีเด่น

« on: August 25, 2007, 03:19:16 AM »

บุกป้อมปราการยักษ์สีฟ้า ตะลุยอาณาจักรพันล้านของ IBM!

พออัพเดทหน้า homepage แล้ว เราก็ได้มีคอลัมม์เป็นของตัวเอง Smiley ว๊าวววว.....ชื่อกิ๊บเก๋มากเลยชื่อ "บินไปบ่นไป" (ใครตั้งฟ่ะ  Undecided ) ตั้งชื่อได้เชยสุดๆ แถมไปละม้ายคล้ายคลึงกับชื่อรายการอาหารของนักการเมืองชื่อดัง (ในด้านลบ)  ซะอีก

อุ๊บ..เริ่มออกนอกเรื่องอีกแล้ว หลังจากพาผมทัวร์เกาะของคนไทยไปสองแห่ง คราวนี้เลยขอพาทุกท่านไป Go Inter มั่ง เป้าหมายของเราในคราวนี้เป็น เกาะของหนึ่งในโคตรมหาอิทธิพลของวงการคอมพิวเตอร์ (เวอรไปป่ะ  Lips Sealed ) นั่นก็คือ บริษัท IBM นั่นเอง

IBM มีชื่อเล่นในวงการว่าเป็น ยักษ์สีฟ้า ซึ่งป้อมปราการของเจ้ายักษ์ตนนี้กินพื้นที่ราวๆ ....ไม่แน่ใจ... ผมนับได้ 21 เกาะ!! ดีไม่ดี จะเยอะกว่านั้นด้วยนะ
Shocked

« Last Edit: August 25, 2007, 05:27:10 AM by Romeo Arashi » Logged

« เขียนตอบ #1 on: August 25, 2007, 03:19:45 AM »

เนื่องจากว่า มี IBM เป็นสถานที่ๆกว้างมากๆ ยากที่จะสำรวจให้ทั่ว Lips Sealed ดังนั้นก็เลยของคัดเอา
ที่เด็ดๆมาแนะนำกันสักสามแห่ง เริ่มต้นด้วยห้างสรรพสินค้าจำลองที่ Sears ร่วมมือกันทำกับ IBM ขอเชิญ
เยี่ยมชมได้ที่

SLurl: IBM 10 / Sears (75,29,23)
หรือค้นจาก Search > Sears

สิ่งแรกที่ประทับใจมากตั้งแต่มาถึงที่นี่ก็คือ ทาง IBM จะเตรียมแผ่นที่โมเดล 3 มิติไว้คอยบอกว่า
คุณกำลังอยู่ที่จุดไหนตามจุดวาปแต่ละจุด.... พอวาปเสร็จถ้าหันมองรอบๆคุณจะเจอโมเดลแผนที่
รอคุณอยู่ทันที (นัยว่ารู้แน่ๆว่าใครมาก็ต้องหลงเพราะใหญ่จัด)

พอหันหน้าหาตึก คุณก็จะพบป้ายยี่ห้อที่(ชาวอเมริกัน)รู้จักกันดี Sears Cool สังเกตจากการ
ออกแบบภายนอกก็พอจะเดาออกได้เลยว่านี่เป็นห้างสรรพสินค้า

เดินผ่านประตูเลื่อนเข้าไปคุณก็จะเจอ Lift เป็น teleport point ไปยังชั้นทั้ง 4 ชั้น แยกตามประเภท
สินค้า ซึ่งในห้างสรรพสินค้าจำลองของ Sear นี่เขาจะเน้นขายแต่สินค้าตกแต่งบ้านเท่านั้นครับ
โดยแบ่งออกเป็น

ชั้นแรก เป็น main floor
ชั้น2 สินค้าเกี่ยวกับห้องครัว
ชั้น3 สินค้าเกี่ยวกับความบันเทิง
ชั้น2 สินค้าเกี่ยวกับโรงรถ

ชั้นแรกเป็นเหมือน Information Center และก็เป็นเหมือน shotcut ไปเยี่ยมชมห้องแสดงสินค้า
ของชั้นต่างๆ ในแต่ละชั้นถ้าคุณสัมผัสที่ตัวสินค้า มันก็จะส่งข้อมูลให้คุณทาง notecard และ
เปิดหน้าต่าง IE ให้คุณดูรายละเอียด สินค้าชิ้นนั้นๆซึ่งสามารถจ่ายเงินซื้อได้จริงทันที

อีกอย่างคือแต่ละชั้นเขาจะจำลองห้องห้องทดลองสินค้าในบรรยากาศเสมือนจริง เช่น ถ้าสินค้า
เป็นตู้เย็น ไมโครเวฟ ก็จะมีห้องครัวจำลองให้คุณลองเข้าไปสัมผัสบรรยากาศเสมือนจริงเลย

ชั้น 3 ก็จะเป็นโซน Entertainment ขายพวกเครื่องเสียง จอพลาสม่า และ ส่วนชั้นบนสุดก็จะจำลอง
เป็นโรงรถ มีขายกระทั่งไขขวง!?! Shocked

พาทัวร์กันสั้นๆครับ... Cool ก็เป็น Business Idea ที่ดีนะ และในอนาคตข้างหน้า ห้างจำลองพวกนี้
อาจจะเปลี่ยนระบบ e-commerce ให้ก้าวหน้าไปอีกขั้น แต่ถ้าถามความเห็นผมตอนนี้ (หลังจาก
เข้ามาเดินดูเอง) ผมว่าห้างตัวอย่างแบบนี้ต้องพัฒนาอีกมากเพื่อให้การซื้อสมจริงยิ่งกว่านี้ รู้สึกสนุก
และสะดวกกว่านี้ ยกตัวอย่างการที่ยังต้องเปิด IE เพื่อเข้าเวบไซท์ เพื่อให้ผู้ซื้อต้องไปดูรายละเอียด
และจ่ายเงินที่นั่น ทำให้มันดูยัง ขาดๆเกินๆ ไม่สมบูรณ์เลย..
Undecided
« Last Edit: November 07, 2008, 02:29:09 AM by Admin » Logged

« เขียนตอบ #2 on: August 25, 2007, 03:20:28 AM »

ถัดไปก็เป็นไฮไลท์ของงานวันนี้ Cheesy เราจะพาทั่นไปเที่ยวที่ๆยอดนิยมที่สุดใน IBM
(ดูจากจำนวนคนเข้าชม) นั่นก็คือ

Slurl: IBM CODESTATION (178, 85, 39)
Search > IBM > แล้วเลือกที่ IBM CODESTATION

ที่นี่บรรยากาศแหวกแนวออกไปแนวอนาคตในหนังไซไฟมากเลย Wink ดูเผินๆเหมือนอยู่
ในฐานทัพปล่อยยานอวกาศ ผมค้นพบว่าถ้าคุณเปลี่ยนพระอาทิตย์เป็นกลางคืน
(เลือกเมนู World > Force > MidNight) ที่นี่จะสวยที่สุด ไหนๆ ลองมาดูสิมีอะไรมั่ง

... อย่างแรกก็คงหนีไม่พ้นของฟรีครับ Cheesy มีแจกกันอีกแล้ว 55+ ที่นี่มีทั้งโซน
Object Library / Script Library เพื่อแจกจ่ายไอเท็ม/script แบบฟรี (เป็น open source
 ซึ่งเราเอาไปพัฒนาต่อเองได้ ไม่ผิดกฎ)

มีน้ำตกจำลองแบบไฮเทคสไตล์ IBM (อันนี้น่าจะแจกด้วยนะ เสียดาย Sad)

แล้วก็มีเวทีซึ่งเป็นลานโต้วาทีอะไรซักอย่าง (ไม่รู้เอาไว้ทำอะไร Huh?) ออกแบบได้สวยดี

ภาพนี้ลองเปลี่ยนไฟเป็นตอนเช้า แล้วถ่ายคู่กัน

พอบินข้ามมาฝั่งตรงข้ามเท่านั้น คนที่ไม่เคยมา (เช่นผม..) ต้องแปลกใจแน่ Shocked
ว่ามันคืออะไรกันนั่น!!......

อย่างที่ป้ายเขาบอกครับ Labyrinth เป็นเกมเขาวงกตนี่เอง! Shocked

บินลงมาที่ด้านหน้าจะเห็นป้ายแนะนำของ IBM อธิบายถึงเหตุผลที่สถานที่นี้ถูกสร้างขึ้น
(ดูเหมือนจะยังไม่เสร็จสมบูรณ์?) ทีนี้ก็เดินมาข้างๆครับคลิ๊กซ้ายที่เจ้าแท่นพวกนี้
คุณก็จะได้ Labyrinth Kit เพื่อเริ่มเกมเขาวงกต

อ่าน info จาก notecard ที่เขาให้มา เป้าหมายของเกมก็คือ คุณจะได้ bot script
มาหนึ่งตัว ให้คุณ Rez มันซะ จากนั้นหน้าที่ของคุณคือพามันไปยังทางออกให้เร็วที่สุด
โดยเขาจะมีป้ายจับเวลาอันยักษ์คอยรายงานผล

อีตอนแรกผมก็คิดว่ามันจะหมูๆซะอีก Smiley แต่มันไม่หมู! เพราะมันมีหนู!! (bug) Shocked อยู่เต็มไปหมด!!!!!!!
กฎอีกอย่างก็คือนอกจากต้องทำเวลาให้น้อยที่สุดแล้ว ต้องหลบเลี่ยงเหล่า หนู (bug)
พวกนี้ให้น้อยที่สุด

อบรมหุ่นยนต์ก่อนออกสู่สนามรบ... Lips Sealed

ดูจากมุมสูงครับ วางแผนๆ Smiley อืม.. เลี้ยวซ้าย แล้วขวา ตรงไปสุดทาง ขวาอีก...ฯลฯ

หลังจากไปลองมาแล้วยังเล่นไม่จบเลย เพราะ bug เกิดกันไวมากๆ แล้วที่แจ๋วกว่านั้นพอเรา
โดน bug ปั๊บเจ้าป้ายประกาศที่บันทึกคะแนน จะป่าวประกาศให้ทุดคนทราบทันทีว่า
"บอทของ Romeo Arashi กินบั๊กอีกแล้ว 555+ เจ้าข้าเอ้ย!" สร้างความอับอายให้
กระผมยิ่งๆนัก Tongue Tongue

ป้ายประกาศ ที่ทำตัวเหมือนป้ายประจาน Angry

ตอนเริ่มแรกตั้งหน้าตั้งตาหาทางออก Smiley พอผ่านไปสักพักตั้งหน้าหนี bug ลูกเดียว :'(
ไปไหนก็เจอ...

ใครมีฝีมือก็มาลองดูครับ :'( (ถ้าจะให้เดินดุ่ยๆไปยังทางออกก็ทำได้ครับ แต่โดน bug เป็น
โหลๆแน่ Tongue )

ถ้าลองอ่านจาก notecard ที่เขาให้มานั้นจะพบว่าเขาไม่ได้สร้างสถานที่นี้ให้เราเล่นเกมเพียง
อย่างเดียว แต่เขามุ่งให้คุณทดลองออกแบบ bot ของคุณเอง หรือเอา script bot ที่เขา
แจกให้ไปแก้ไขให้มันทำงานได้ดีขึ้น
เพื่อที่จะให้มันสามารถเดินทางออกจากเขาวงกต
ให้เร็วที่สุด และโดน bug น้อยที่สุด!

ประมาณว่า เอาเกมเขาวงกตเป็นเครื่องมือเพื่อให้คุณพัฒนาทักษะ coding ของตัวคุณเอง! Wink

ปล. ใน Second Life นั้น script ต่างๆจะใช้ภาษา LSL (Linden Script Language) ซึ่งเห็นว่า
เป็นพื้นฐานมาจากภาษา C ครับ

« Last Edit: November 07, 2008, 02:30:10 AM by Admin » Logged

« เขียนตอบ #3 on: August 25, 2007, 03:20:59 AM »

หลังจากเวียนหัวกับ Labyrinth แล้ว  Lips Sealed ขอพาทุกท่านผจญภัยต่อไปยังเกมอีกอย่างของ
ที่นี่มันมีชื่อว่า

Preject Sentinal 2.0!   Shocked

ให้กลับมาที่ลานเล็กๆตรงนี้นะครับ (ตรงที่วาปมาแรกเลยน่ะแหละ) มาคลิ๊กที่แท่นกลางลานเพื่ออ่านกฎ
ของเกม Sentinal 2.0 ถ้าลองคลิ๊กโปรเจคเตอร์ก็จะเล่าเรื่องราวของเหตุการณ์ใน Sentinal เป็น
video ให้คุณดูด้วย...

เนื้อเรื่องประมาณว่าชิ้นส่วนของ Sentinal ได้กระจายหายไปจาก Labyrinth และเขาอยากให้คุณช่วย
ตามหาให้หน่อย โดยที่เกมจะเป็นลักษณะของเกมผจญภัยผสม puzzle โดยเจ้าชิ้นส่วนของ
Sentinal ได้กระจัดกระจายไปอยู่ซ่อนอยู่ตามสถานที่ต่างๆ ใน Second Life โดยไม่มีใครรู้ตำแหน่งแน่ชัด
ว่ามันอยู่ไหนกันแน่

ที่เหลือเป็นเบาะแสให้กับเราก็คือ กล่องดำซึ่งมันจะซ่อนความลับของชิ้นส่วน Sentinal 2.0 เอาไว้
โดยกล่องดำจะมีทั้งหมด 4 กล่อง ทาง IBM จะปล่อยกล่องดำออกมาทุกสองอาทิตย์

Black Box 1 (Arms) – Tuesday, July 31

Black Box 2 (Body) – Tuesday, August 14

Black Box 3 (Legs) – Tuesday, August 28

Black Box 4 (Head) – Wednesday, September 12

กล่องดำจะวางอยู่รอบๆแท่นรอบๆลานนั่นแหละครับ ผ่านมาจนถึงวันนี้ (25 สค.) IBM ปล่อยกล่องดำ
ออกมาแล้วสองกล่องครับ ก็ให้หยิบมาทั้งคู่เลยก็ได้ (หรือจะหยิบทีละกล่องก็ไม่มีใครว่านะ) แล้วลอง Rez
แต่ละกล่องดู ....แค่นี้คุณก็จะได้ร่วมผจญภัยไปกับเกม Sentinal 2.0 แล้วล่ะ

....ผมลองมาแล้วครับ  Smiley แต่ผมจะไม่เฉลยล่ะนะ แต่เอาเป็นว่า กล่องพวกนั้นจะนำคุณไปยังสถานที่
ต่างๆ และก็มีสิ่งของให้คุณจำเป็นต้องใช้งานเพื่อนำชิ้นส่วน Sentinal กลับมา  Wink

** คนที่สนใจไปเล่น ลองอ่าน Info ต่อนะครับ  Wink เพราะเขามีรางวัลให้สำหรับคนที่ล่าชิ้นส่วน
ได้มาครบ 4 ชิ้นแล้วถ้าคุณเอาชิ้นส่วนของ Sentinal ไปตกแต่งจนเก๋ไก๋สไลเดอร์...

คุณก็จะได้เข้าร่วมงาน FINAL CHALLENGE ในวันที่ September 19 โดยมีของรางวัล
ล่อใจเป็น custom-built car ที่ออกแบบโดย Electric Sheep Company

http://www.electricsheepcompany.com/ เป็นบริษัทออกแบบ 3D น่าจะระดับบิ๊กๆเลย

เอาล่ะ อดใจไม่ไหวแล้วล่ะสิ  Smiley รีบไปเล่นซะเดี๋ยวนี้ กล่องที่ 3 จะออกมาอีกไม่กี่วันแล้วนะ
« Last Edit: August 25, 2007, 03:36:58 AM by Romeo Arashi » Logged

« เขียนตอบ #4 on: August 25, 2007, 03:21:50 AM »

ที่สุดท้ายที่จะพามาทัวร์ ไม่มีเกมให้เล่นนะครับ Lips Sealed แล้วก็ไม่ได้มีอะไรพิศดารมากมาย
เพียงแต่อยากแนะนำให้ คุณรู้จักกับ sandbox ซึ่งเป็นชื่อเรียกสถานที่ๆคุณสามารถ
ทดลองสร้างสิ่งของต่างๆเองได้
ซึ่ง sandbox เนี่ยจะมีอยู่หลายแห่งเป็นของทาง Linden Lab บ้าง
(เช่นที่ Help Island งัย) รวมทั้งจะมี sandbox ที่เปิดบริการฟรีโดยเจ้าของที่ดินนั้นๆ ให้คุณๆได้ใช้
งานกัน Sandbox ของ IBM จะอยู่ที่

SLurl: IBM 6 SANDBOX 2,2,0
Search > IBM > เลือกที่ IBM 6

IBM Sandbox ถือเป็น sandbox ที่ใหญ่มากที่หนึ่งเลย ใหญ่กว่า Help Island สัก 4-5เท่าได้ พื้นที่สีเขียวนั่น Sandbox เกือบหมดเลย Lips Sealed

ตอนผมมาที่นี่เจอคนกำลังสร้างหุ่นยนต์เสือ(มั้ง?) ตัวใหญ่เชียว Shocked เหมือนหุ่นยนต์ประกอบ
ร่างในการ์ตูนญี่ปุ่นเลยแหละ

พอแล้วครับ trip นี้ ถึงเวลาร่ำลากันอีกแล้ว... ใครมีเวลาก็ลองทัวร์รอบๆแล้วมาเขียนแนะนำคนอื่นมั่งนะครับ
Kiss
« Last Edit: November 07, 2008, 02:30:48 AM by Admin » Logged

« เขียนตอบ #5 on: August 25, 2007, 03:22:19 AM »

ยังครับ ยัง มะกี้ร่ำลากันหลอกๆ  Smiley  ผมอยากจะทิ้งท้ายไว้เป็นข้อแนะนำสำหรับชาว Second Life มือใหม่ทุกท่าน

ถ้าได้ลองมาทัวร์แบบผมแล้วคุณจะพบว่า Second Life ไม่ใช่โลกที่น่าเบื่อ แบบที่หลายคนชอบบ่นกับตัวเองว่า
"ก็เข้ามาแล้ว...ก็ไม่รู้จะไปไหน?" Huh?

เพราะจริงๆแล้วใน Second Life มันมีสถานที่ที่มหัศจรรย์ สิ่งก่อสร้างเจ๋งๆ มินิเกมเพียบ และเพื่อนๆอีกเป็นล้าน

แต่คุณต้องเริ่มออกสำรวจ ค้นหาด้วยตัวคุณเอง...

ก็เพราะว่ามันเป็นชีวิตของคุณ ดังนั้นตัวคุณเองน่ะแหละ ต้องหาเส้นทางชีวิตของคุณเอง
แล้วคุณก็จะพบว่า Second Life มันเหมือนชีวิตจริง มากกว่านิยายเล่มไหนๆซะอีก

naomee
มือใหม่หัดวาป
*

« เขียนตอบ #6 on: August 26, 2007, 10:27:36 AM »

ได้ข้อมูลดีๆเอามาฝากอีกแล้ว!...แจ๋วจริงๆเลยค่ะ.. Cool
จะลองไปเที่ยวดูนะคะ..แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ก่อนอ่ะ!..มันไม่เวิร์คเลย Tongue
ใครมีคำแนะนำเกี่ยวกับการ์ดจอ..ช่วยบอกหน่อยนะคะ..  Huh?

เห็นด้วยกับที่ Romeo บอกค่ะ..คุณต้องลองค้นหา..สำรวจโลกใหม่ด้วยตัวเอง..แต่ที่สำคัญ
ควรพบปะพูดคุยกับเพื่อนๆชาว SL ด้วย..ทั้งไทยและเทศ..คุณอาจจะได้มุมมองใหม่ๆ หรือ
แลกเปลี่ยนความคิดเห็นข้อมูลต่างๆกัน..ได้รู้ถึงความต้องการของคนในชุมชนแห่งนี้..เพื่อ
จะได้ไอเดียในการทำธุรกิจต่อไปด้วย (ถ้าคุณอยากทำนะ!)..แต่ถ้าอยากได้ความบันเทิงล่ะก็
ลุยได้เลย..มีที่ให้คุณสำรวจมากมาย..แต่โดยความเห็นส่วนตัว คุณน่าจะมีเพื่อนไว้พูดคุยแก้
เบื่อด้วยนะ..ไม่งั้นเหงาแย่..แต่ถ้าคุณชอบลุยเดี่ยวล่ะก็ ไม่ว่ากัน ตามสไตล์ค่ะ

ขอให้ได้สาระและความบันเทิงโดยถ้วนหน้ากันนะคะ.. Cheesy
Phozphol1c
คนรักลินเดน

« เขียนตอบ #7 on: August 26, 2007, 11:43:24 PM »

ใครมีคำแนะนำเกี่ยวกับการ์ดจอ..ช่วยบอกหน่อยนะคะ..  Huh?

Wink ลองอ่านดูแล้วกันนะครับ การ์ดพวกนี้ผมทดสอบแล้วพบว่าใช้งานกับเกมออนไลน์ และเกม 3 มิติ ได้ค่อนข้างน่าประทับใจครับ หากลองนำมาใช้กับชุมชน Secondlife คิดว่าโอเคเลยครับ!

การ์ดจอชนิด AGP งบประมาณ 1,000-3,000 บาท Sad

การ์ดชนิด AGP ที่อยู่ในงบประมาณ 1,000-3,000 บาท เหล่านี้ สามารถแสดงผล Secondlife ที่ความรวดเร็วระดับปานกลางครับ

Nvidia ตามท้องตลาดส่วนใหญ่จะเป็นรุ่น GeForce 6200 ครับ ราคา่แต่ละค่ายต่างกันเล็กน้อย ส่วนใหญ่ประมาณ 2,300 บาท ครับ

AMD?? เอ่อ... ATI แนะนำรุ่น Radeon 9600XT ครับ ราคาประมาณ 2,400 บาทครับ

การ์ดจอชนิด AGP งบประมาณ 3,000-7,000 บาท Cheesy

ในงบประมาณ 3,000-7,000 บาท สามารถแสดงผล Secondlife โดยเปิด effect ต่างๆ และปรับความละเอียดหน้าจอเป็นระดับสูงสุดได้เลยครับ

Nvidia GeForce 6800GS ราคาประมาณ 5,000 บาทครับ

Nvidia GeForce 7900GS ราคาประมาณ 7,000 ครับ (การ์ดรุ่นนี้เป็นรุ่นสูงสุดของ AGP ในปัจจุบันแล้วครับ)

ATI Radeon X1600 ราคาประมาณ 5,000 บาทครับ

การ์ดจอชนิด PCI-Express งบประมาณ 1,000-3,000 บาท Sad

ของ Nvidia ก็ต้องเป็น GeForce 7300GT ครับ ติดตลาดสุดๆ แล้ว ราคาโดยทั่วไปประมาณ 3,000 บาทครับ

การ์ดจอชนิด PCI-Express งบประมาณ 3,000-7,000 บาท Cheesy

Nvidia GeForce 8500GT ราคาโดยทั่วไปประมาณ 4,000 บาทครับ (รองรับ DirectX 10 ของ Windows Vista ด้วยนะ)

Nvidia GeForce 8600GT หรือ GTS จะราคาสูงนิดนึงครับ (5,000-7,000 บาท แล้วแต่ค่ายครับ) แต่รองรับเกม 3 มิติในปัจจุบันได้สบาย แน่นอนครับ... รองรับ DX10 ด้วย

การ์ดจอชนิด PCI-Express งบประมาณ 7,000-20,000 บาท สำหรับ คนบ้าพลัง Angry

ส่วนตัวแล้วผมว่ามันเกินความจำเป็นไปหน่อยนะสำหรับเกมออนไลน์ หรือ ชุมชนออนไลน์ 3 มิติ อย่าง Secondlife ผมว่าการ์ดระดับนี้เหมาะกับเกมออฟไลน์ (ที่กิน spec โหดๆ) มากกว่าครับ ( แต่หากมองในระยะยาว การ์ดราคาระดับนี้ค่อนข้างคุ้มครับ เรียกได้ว่าอยู่ได้เป็น 5-10 ปีเลยทีเดียว (เหลือแค่ 3 ปี ถ้าคุณเป็นพวกคลั่งเกมนะครับ ประเภทว่า เครื่องฉันต้องลื่น ภาพฉันต้องสวยสุดๆ)

GeForce 8800GTS 320 MB ราคาประมาณ 12,000 บาทครับ

ก็ประมาณนี้ล่ะครับ :'(

Kiss Kiss Kiss
« Last Edit: August 26, 2007, 11:54:45 PM by Phozphol1c » Logged

« เขียนตอบ #8 on: August 27, 2007, 04:56:48 AM »

Radeon 9600XT ครับ ราคาประมาณ 2,400 บาทครับ

Radeon 9600 Pro  ตอนซื้อสองปีที่แล้ว ฟาดไปซะ 5,000 กว่า  :'(
พอวันนี้ขนาดรุ่น XT เหลือแค่ 2,400 ไม่ยุติธรรมเล๊ย!!!

Phozphol1c
คนรักลินเดน

« เขียนตอบ #9 on: August 28, 2007, 03:08:55 PM »

Radeon 9600 Pro  ตอนซื้อสองปีที่แล้ว ฟาดไปซะ 5,000 กว่า  :'(
พอวันนี้ขนาดรุ่น XT เหลือแค่ 2,400 ไม่ยุติธรรมเล๊ย!!!

ลองหาซื้อการ์ดระดับท็อปมือสองดูสิครับ เช่น (GeForece 6800GT มือสอง ราคาเหลือไม่ถึง 3,000 บาท!) เป็นอีกทางเลือกหนึ่ีงที่คุ้มค่าเงินนะ ไม่ต้องไล่ตามเทคโนโลยีจนบ้าคลั่ง (แบบผม) ด้วย Tongue

« เขียนตอบ #10 on: September 04, 2007, 01:33:55 AM »

ไม่ผ่านอ่ะ ใครเล่น กล่องดำใบที่สามผ่านมั่ง  Sad ช่วยผมด้วย ยากอ่ะ แลคด้วย
ที่เกาะเป้าหมายมันมีอะไรแปลกๆเพียบเลย  Tongue

« เขียนตอบ #11 on: September 11, 2007, 01:28:35 AM »

:'( สำเร็จเส้นยาแดงผ่าแปด กล่องที่สามผ่านแล้วคร๊าบบบบบ 
Cheesy ตอนนี้ได้ชิ้นส่วน ขา แขน ลำตัว มาหมดแล้ว
ขาดส่วนหัวคือกล่องใบที่ 4 ที่จะออกมาวันพรุ่งนี้ (12 ก.ย.)

เอารูปตอนประกอบร่างมาให้ดูด้วย (แต่ยังไม่มีหัว  :Smiley )

รูปข้างๆด้านซ้ายนั่น เป็นคำใบ้ครับ ผมแถมให้เผื่อใครยังไม่ผ่าน ดูรูปดีๆนะ  Wink
Phozphol1c
คนรักลินเดน

« เขียนตอบ #12 on: September 12, 2007, 02:24:27 AM »

หยั่งก๊ะ Transformers แน่ะ

Grin  Cheesy  Grin

« เขียนตอบ #13 on: September 15, 2007, 02:57:47 AM »

เรียบร้อยโรงเรียนโรมิ ได้ครบ 4 ชิ้นแล้ว 555+ จะได้ได้รถมาขับเล่นอีกคัน  Smiley
เอารูปมาฝากเช่นเคย รูปข้างล่างที่ๆเขาแก้ปริศนาระบบดวงดาวกัน ซึ่งเป็น puzzle ของส่วนสุดท้าย
เหลือวันที่ 25 ถ้าไม่ตรงเวลาอาจจะเข้าไปแจมงานปิดท้ายซะหน่อย  Cool

« เขียนตอบ #14 on: October 19, 2007, 03:16:58 PM »

ขอขุดเป็นรอบสุดท้าย Cry เพราะดองไว้นานได้ที่แล้ว กับ

Sentinel Project 2.0 Final Challenge!

อย่างที่บอกไปแล้วนะครับ ว่าถ้าแก้ปริศนาครับทั้ง 4 ชิ้น ทาง IBM กำหนดวันที่ 25 ก.ย.
ให้ไปรวมตัวกันรับของรางวัลเป็นรถที่ออกแบบโดย Electric Sheep Company และจะ
มีการต่อสู้กับเจ้าศัตรูตัวเอ้ที่รุกราน Sentinel Project ซึ่งมันก็คือ....

Double-Bad Bugra!!!

เจ้าตัวกลมสีชมพูนั่นละครับ ศัตรูตัวเอ้ หน้าตาหน่อมแน้มเป็นบ้าเลย

หลังจากอ่าน notecard ทาง IBM ส่งให้เรา พร้อมไอเท็มเป็น HUD มาสวมโดย เจ้า HUD อันนี้
จะทำหน้าที่อยู่สองหมวด
- สวมครั้งแรก มันจะอยู่ในหมวด Set SKill จะใช้ในการปรับระดับพลังของชิ้นส่วนของเรา เพื่อไว้
สู้กับเจ้า Double-Bad Bugra

- เมื่อเริ่มต่อสู้ มันจะบ่งบอกพลังชีวิตของเราและ Bugra และจะมีแสงกระพริบคอยบอกว่าจังหวะนั้น
ใครเป็นฝ่ายโจมตี

ก่อนจะเริ่มการต่อสู้กับ ก่อนอื่นก็สวมชุดที่ได้มาจากการแก้ปริศนาซะก่อน  Grin พอสวม HUD
ก็เริ่ม Set Skill ปรับระดับพลังชิ้นส่วนตามที่เราพอใจ แล้วคลิ๊กที่ลูกกลมๆที่อยู่ใกล้ๆเจ้า
Double-Bad Bugra เพื่อเริ่มการต่อสู้

การต่อสู้จะผลัดกันโจมตีคนละที  Angry เพื่อทำลายพลังของฝ่ายตรงข้ามให้หมด ตอนนี้ HUD
จะอยู่ในหมวดการต่อสู้แล้ว

ภาพประกอบการต่อสู้ (คลิ๊กขยายได้นะครับ)

หลังจากลองเล่นดูก็แพ้มันราบคาบ  :'( มันบล๊อกการโจมตีเราได้บ่อยมากจะทำไรมันไม่ค่อย
ได้เลย โดนมันต่อยเตะหงายหลังประจำ

แต่ถึงแพ้ก็ไม่เป็นไร  Smiley เพราะเราก็ยังได้รางวัลปลอบใจมาด้วย มันก็คือ...Sentinel Car งัยล่ะ

ยานอวกาศ บรื๊นๆ (ไหนใครบอกรถ?!?)

เป็นยานเหาะได้ ดำน้ำได้ ที่เจ๋งหน่อยคือ เวลาบินจะมีควันสีเขียวออกมา สร้างมลภาวะใน SecondLife ด้วย Lips Sealed

ให้ดูกันทุกมุมครับ อันนี้มุมด้านหลัง

หมดแล้วครับ.... Cool
ปิดโปรเจค Sentinel 2.0 สมบูรณ์แบบ เสียดาย สุดท้ายแล้วผม ก็ไม่สามารถชนะเจ้าหน่อมแน้ม Bugra
ได้เลย มันเก่งอ่ะ  :'(ก็เลยไม่รู้ว่า ถ้าชนะแล้วจะได้ อะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าไม่แน่ใจเหมือนกัน
« Last Edit: July 02, 2010, 02:23:00 PM by Webmaster » Logged
Pages: [1]   เลื่อนขึ้น แบ่งปันให้เพื่อนๆ

Jump to: