second life linden dollars Thai Second Life Community second life linden dollars second life linden dollars second life virtual money
second life linden dollars
SL Virtual World
OpenSims Thailand
second life top search
Custom Search
linden dollars transfer
SL Virtual World
Pages: [1]   เลื่อนลง

แบ่งปันให้เพื่อนๆ Topic: Dinosaur Rule! เมื่อไดโนเสาร์พูด มนุษย์จงฟัง! โฮก!!  (Read 18662 times)
Romeo Arashi
Global Moderator
พลเมืองดีเด่น

« on: August 21, 2007, 12:41:27 AM »

Dinosaur Rule! เมื่อไดโนเสาร์พูด มนุษย์จงฟัง! โฮก!!

Wink สถานที่ Dinosaurs Park, PumaCity (222,138,35)

หรือพิมพ์หาในระบบ Search > Place พิมพ์เข้าไปว่า Dinosaurs Parkก็จะเจอเองครับ
สามารถเยี่ยมชมเวบไซท์ดูตัวอย่างได้ที่: http://narguslab.com

วันนี้เรามีนัดอย่างไม่เป็นทางการ (จริงๆไม่อาจเรียกได้ว่านัดหรอกฮะ อยู่ก็วาปไปคุย Lips Sealed) โดยไกด์ทัวร์ประจำกรุ๊ปของเรา คุณน้อง Naomee Writter IM มาบอกว่า คุณ Nargus Asturias เป็นอีกหนึ่งคนไทยที่เปิดเกาะขาย Avatar ไดโนเสาร์อยู่ใน Second Life ด้วย ผมก็เลยขอติดสอยห้อยตามเธอมาด้วย (จริงๆแล้วจุดประสงค์หลัก กะมาเที่ยว Embarrassed )
« Last Edit: October 03, 2008, 06:43:22 PM by Romeo Arashi » Logged

« เขียนตอบ #1 on: August 21, 2007, 12:42:41 AM »

.................ทันทีที่วาปมาถึงปั๊บ......... เจอป้ายทักทายสุดเก๋อันนี้  Shocked

เดินดูรอบๆก็พบบรรยากาศเหมือนอยู่บนเกาะลึกลับโดยมีมหาสมุทรล้อมรอบด้านหนึ่ง พื้นเกาะปกคลุมด้วย
ป่าทึบ รอบอาณาเขตมีสายไฟแรงสูงพาดผ่านนัยว่าเพื่อป้องกันสัตว์ร้ายออกเดินเพ่นพ่านนอกอาณาเขต
เรามองเห็นจิ้งจก (Raptor ตะหากเฟ้ย Undecided) อยู่ทั่วไป

กลางป่ามีโดมสุดเก๋ออกแบบให้เหมือนห้องสังแกตการณ์เหล่าไดโนเสาร์เพื่อการท่องเที่ยว

ตอนที่มาถึงปรากฎว่าคุณ Nargus Asturias เจ้าของเกาะซึ่งเป็นคนไทยไม่ว่างอยู่ ผมก็เลยเดินเล่นรอบๆ
สภาพเกาะด้านที่เหลือออกแบบให้เป็นแอ่งทะเล โดยมีพื้นดินล้อมรอบ มีทั้งท่าเรือ เรือท่องเที่ยว ร้านอาหาร
บรรยากาศออกแนวบรรยากาศ Jurassic Park ภาคแรกเลย  Wink ถึงตอนนี้คุณ Nargus Asturias ยังคง
สัปงก (Busy) อยู่ แต่เพราะผมเป็นพวกไร้มารยาทอยู่แล้ว  Smiley ถึงเจ้าของไม่อยู่ก็ไม่อาจห้ามความ
ซอกแซกของผมได้ ว่าแล้วผมก็มาบินวนหาปากทางเข้าสวนไดโนเสาร์เพื่อเข้าไปดูว่าข้างในจะมีอะไร
ให้เราได้ขโมย.. อุ๊บส์.. Lips Sealed  ได้แปลกใจบ้าง นี่ทางเข้าครับ...

เข้ามาปุ๊บ หันขวาจะเจอโต๊ะ Information แจกของที่ระลึก  Shocked แน่นอน...ระดับผมไม่มีพลาด
กวาดมาทั้งโต๊ะ  Smiley (ล้อเล่นนะ Embarrassed)  แล้วฝั่งตรงข้ามก็มีโต๊ะซึ่งมีกรอบรูปวางอยู่ (รูปเล็ก)
ตอนแรกก็งงๆว่ามันอะไรหว่าแต่ตอนหลังถึงรู้ว่า... Shocked (โปรดรออ่านตอนท้าย...)

พอหันกลับมาที่พื้นที่กลางโดมก็จะพบแท่น Information ของ Dinosaur Avatar
ซึ่งเป็นสินค้าส่งออกของที่นี่นั่นเอง  Cool

พอคุณกดที่ปุ่มด้านหน้าแท่นควบคุมด้านหน้า ตัว Avatar ก็จะเปลี่ยนแปลงไปพร้อมกับแท่นกระจก
รอบด้านแสดงอริยาบทและสี skin ต่างๆของ Dinaursaur ตัวนั้นๆ  Wink

เดินมาอีกนิดเจอป้ายมีบริการให้เช่าด้วย!! 2 วัน L$100 เอง  Shocked เดี๋ยวเหมาเอาเหล่าไดโนไปเลี้ยง
ที่บ้านเราให้หมด  Smiley

พอเดินมาโดมถัดไปก็จะเป็นห้องโถงมีมุมแสดงสินค้าที่เป็น Modifie Pack เสริม  Cool ของเหล่าไดโนเสาร์
ให้คุณซื้อไปใช้งานกัน

« Last Edit: August 21, 2007, 11:23:17 PM by Romeo Arashi » Logged

« เขียนตอบ #2 on: August 21, 2007, 12:45:03 AM »

พอถึงตอนนี้ ผมได้ติดต่อให้ไปพบคุณ Nargus Asturias เจ้าของเกาะแล้ว รูปข้างล่างนี่หน้าตา
ของคุณ Nargus Asturias  ตอนกำลังสัปงก Smiley (อันนี้ skin original ครับ ตอนคุยกันเปลี่ยนสีเป็นว่าเล่นเลย)

และเนื่องจากนี่เป็นโลก Second Life จึงไม่แปลกที่นักข่าวจำเป็นสองคน จะนั่งคุยกับ Dinosaur 3 ตัว
แถมสองตัวเป็นหุ่นยนต์อีกต่างหาก  :Smiley

ตอนแรกๆ รู้สึกเหมือนอยู่ในหนัง Jurassic Park ครับ พอตอนหลังหลุดไปออกแนว Transformer หน่อยๆ  Lips Sealed

อย่างที่บอกไว้แต่แรก เพราะไม่คิดว่าจะไป Interview อะไรหรอกครับ แต่สถานการณ์มันพาไป ไม่ได้
เตรียมตัวอะไรไปเลย ตอนคุยกัน 1 : 3 เลยเบลอๆนิดๆ อ่าน-พิมพ์ไม่ทัน (โอ้ พระเจ้าผมละเกลียดระบบ
chat ของ SL มาก ปรับปรุง ด่วน!!  Angry ) แล้วที่แจ๋วยิ่งกว่านั้นคือ ผมไม่ได้เซฟ Chat Log ไว้  Tongue
กลับมาต้องมานึกๆว่าคุยอะไรกันไปบ้าง .....อืมส่วนใหญ่ก็นั่งถามเรื่องทั่วไปซะมากกว่า  Lips Sealed

รายละเอียดที่ได้มาก็ทำให้ทราบว่าคุณไดโน Nargus Asturias เจ้าของเกาะเข้า Second Life มาสองปีแล้ว
ทำงานกันเป็นทีมเพื่อนๆอีก 3-4 คน อนาคตคงจะมีการปรับปรุงเกาะอีก รวมทั้งสินค้า Avatar ที่มากขึ้น
(จะมี T-Rex ด้วย! Wink ) ส่วนของอื่นๆของเกาะ รวมทั้ง Club รวมทั้งดูจากพื้นเกาะกลางน้ำที่ยังออกแบบไม่เสร็จ
อนาคตก็คงจะสมบูรณ์แบบมากกว่านี้
อย่างที่บอกไปนะครับ Chat Log ไม่ได้เซฟไว้ ขออภัย  Lips Sealed เลยไม่ได้ลงเนื้อหาที่คุยๆกันเลย เอาไปว่าไว้
คราวต่อไปละกัน
DinaurSaur Park ซึ่งตั้งอยู่เกาะ PumaCity  Wink
ยังไงก็อย่าลืมไปเยี่ยมเยียน อุดหนุนกันนะครับ

« Last Edit: August 21, 2007, 12:56:36 AM by Romeo Arashi » Logged

« เขียนตอบ #3 on: August 21, 2007, 12:45:42 AM »

ทิ้งไว้สุดท้าย..... Cool ป้ายที่ผมเห็นอยู่ในโต๊ะ Information นั่นคือเขาบอกให้รู้ว่า
มี Quest เป็นเกมปริศนาให้เล่นภานในพื้นที่เกาะแห่งนี้ด้วยครับ คุณต้องเดินหา HUDs
(รูปร่างเหมือน Headset) ในโดมนั้นให้เจอเพื่อเริ่ม Quest ครับ
ตอนไปน่ะผมเจอ HUDs แล้ว แต่ไม่ได้เล่นจนจบเสียดาย.. :'(

อ้อ....ทิ้งท้ายจริงๆ ขอบขอบคุณสาวสวยหนึ่งในสมาชิก Group ของเรา  Kiss 
และเป็นไกด์นำทัวร์ของจำเป็นของผม คุณ Naomee Writter ไว้ด้วยละกัน
ใครเจออย่าลืมทักทายเธอด้วยนะครับ...

« Last Edit: August 21, 2007, 08:36:01 PM by Romeo Arashi » Logged
naomee
มือใหม่หัดวาป
*

« เขียนตอบ #4 on: August 21, 2007, 09:11:12 AM »

แวะมาเยี่ยมชมเว็บอยู่เป็นประจำค่ะ..ขอชื่นชม และเป็นกำลังใจให้คุณ Romeo ในการแสวงหาข้อมูลดีๆ มานำเสนอ
ต่อประชากร SL ชาวไทย..เพื่อให้ SL ชาวไทยได้รับความเพลิดเพลิน และที่สำคัญบางท่านอาจมีพัฒนาการที่
ก้าวหน้าในเชิงความคิดสร้างสรรค์..จนสามารถผลิตผลงานใหม่ๆเพื่อจำหน่ายคนต่างประเทศได้ ตัวอย่าง เช่น
คุณ Nargus และ คุณ Hydrogen and Aiko เป็นต้น... ^_^

เพราะเชื่อว่า..."คนไทยก็เก่งไม่แพ้ชาติใดในโลก..หากเรามีความพยายาม และตั้งใจจริง"

แต่อย่างน้อยที่สุดคุณก็จะได้เรียนรู้ผู้คนจากนานาประเทศ..ว่าพวกเขามีวิถีความคิด ความเห็นต่างจากเราอย่างไร?
โดยไม่ต้องนั่งเครื่องบินไปไกลๆ...ลองพูดคุย ทำความรู้จัก ถ้ามีโอกาส..ขนาดตัวเอง (Naomee) พูดอังกฤษไม่เก่ง
ยังมีเพื่อนเป็นต่างชาติได้ 2-3 คนเลย..ฉะนั้น..ลองพยายามดูนะคะ ^_^

แต่ที่สำคัญก็ต้องขอปรบมือ และเป็นกำลังใจให้กับเจ้าของเว็บ (Romeo)..ผู้สละเวลาอันมีค่าสรรหาข้อมูลดีๆมาแบ่งปัน
ให้กับพวกเรา(SL ชาวไทย)   Kiss
Hydrogen
Moderator
คนรักลินเดน

« เขียนตอบ #5 on: August 21, 2007, 04:30:16 PM »

สวัสดีครับ ก่อนอื่นขอบอกก่อนเลยว่า ผมเคยเห็น avatar ไดโนเสาร์เหล่านั้นมานานมากแล้ว ตั้งแต่เริ่มเล่นSLเลย เคยไปเที่ยวแต่ไม่เคยรู้เลยว่า ผู้สร้างไดโนเสาร์นั้นคือคนไทย  Shocked

ดีใจครับ ที่เห็นคนไทยด้วยกันประสบความสำเร็จได้ถึงขนาดนั้น เดี๋ยวคงต้องไปอุดหนุนซักหน่อยแล้ว

และก็ขอขอบคุณเจ้าของเว็บไซท์นี้ด้วยครับ ที่เปิดศูนย์กลางของเหล่ามนุษย์สองชีวิต ให้ได้มาพบปะกัน
« Last Edit: August 21, 2007, 05:59:28 PM by Hydrogen » Logged

Hydrogen Excelsior

Digital Assets Outsourcing & Motion Capture Studio

"Second Life ไม่ใช่การหลีกหนีจากชีวิตจริง แต่เป็นการเพิ่มโอกาสให้ชีวิตจริงเป็น 2 เท่า"
nargus
*

« เขียนตอบ #6 on: August 21, 2007, 05:44:34 PM »

อันที่จริงผมมีอยู่นะครับ chat logs ถ้าต้องการ =p
แล้วก็ทำไมไม่ตั้งให้ chats แสดงเป็น list ใน history box ล่ะครับ? แทนที่จะแสดงเป็น popup ^^ มัน set ได้ใน preference นิครับ?

Leader of the Dinosaurs High Council
Brown-skinned Utahraptor from an old time

« เขียนตอบ #7 on: August 21, 2007, 08:33:00 PM »

อ๊าก ไดโนบุก...!! Shocked Embarrassed Lips Sealed
เอิ๊ส.. งง เป็น list.. เป็น popup... Lips Sealed ปกติผมจะเซทไว้ให้มัน save chat log เลยครับ
เป็น .txt ไว้เปิดดูทีหลัง บังเอิญก่อนหน้านั้น ผมปรับ preference เล่น อยากลองให้ smooth สุดๆ
เลยทดสอบกดปิดมันทุกอย่าง รวมทั้งระบบ chat log ด้วย พอเลิกทดสอบลืมเปิดคืน  Tongue
ว่าแต่ avatar บนบอรด์นี่รูปตัวอะไรครับ เอ่อ... งูใส่หน้ากากเหรอ??  Lips Sealed
nargus
*

« เขียนตอบ #8 on: August 22, 2007, 06:16:16 PM »

55. แร็ปเตอร์ชุดเกราะครับ

Leader of the Dinosaurs High Council
Brown-skinned Utahraptor from an old time
Kakashi
*

« เขียนตอบ #9 on: March 08, 2009, 10:52:36 AM »

เล่นไงง่าอยากเล่นบอกทีนะครับ Beg Beg Cry Sad
pandanus
Moderator

« เขียนตอบ #10 on: March 08, 2009, 02:10:44 PM »

มิได้มาตอบค่ะ แต่เข้ามาปัดกวาดหยากไย่ในกระทู้ค่ะ  Grin
อุ๊ยตาย... ฝุ่นจับหนาเตอะ...

« เขียนตอบ #11 on: March 08, 2009, 04:03:56 PM »

เล่นไงง่าอยากเล่นบอกทีนะครับ Beg Beg Cry Sad

ลองอ่านหน้านี้ให้หมดก่อน แล้วสงสัยอะไรค่อยมาถามดีกว่าครับ
http://forums.thaisecondlife.net/index.php/topic,15.0.html
Kakashi
*

« เขียนตอบ #12 on: March 09, 2009, 04:14:24 PM »

แล้วมานเข้าไงอ่าบอกที Huh? Beg Beg Beg Grin What The..
Hydrogen
Moderator
คนรักลินเดน

« เขียนตอบ #13 on: March 09, 2009, 04:51:23 PM »

0. อ่านกระทู้ http://forums.thaisecondlife.net/index.php/topic,15.0.html ให้ครบก่อน
1. สมัคร free account ที่ http://www.secondlife.com
2. โหลดโปรแกรม Second Life http://secondlife.com/support/downloads.php
3. Login เข้าสู่ Second Life

หากยังเข้าไม่ได้ ให้ย้อนกลับไปข้อ 0 ใหม่ครับ

Hydrogen Excelsior

Digital Assets Outsourcing & Motion Capture Studio

"Second Life ไม่ใช่การหลีกหนีจากชีวิตจริง แต่เป็นการเพิ่มโอกาสให้ชีวิตจริงเป็น 2 เท่า"
Pages: [1]   เลื่อนขึ้น แบ่งปันให้เพื่อนๆ

Jump to: