second life linden dollars Thai Second Life Community second life linden dollars second life linden dollars second life virtual money
second life linden dollars
SL Virtual World
OpenSims Thailand
second life top search
Custom Search
linden dollars transfer
SL Virtual World
Pages: [1] 2 3   เลื่อนลง

แบ่งปันให้เพื่อนๆ Topic: SCB Island ก้าวแรกของธนาคารไทย ในดินแดนโลกเสมือน Second Life  (Read 30895 times)
Romeo Arashi
Global Moderator
พลเมืองดีเด่น

« on: April 03, 2008, 11:45:18 PM »

SCB Island ก้าวแรก ของธนาคารไทย ในดินแดน โลกเสมือน Second Life

นับตั้งแต่ รู้จัก Second Life มา ตัวผมเอง และสมาชิก หลายคน ต่างก็เฝ้ารอว่า จะมีหน่วยงาน รัฐบาล หรือภาค เอกชนไทย ที่หันมา ให้ความสนใจ เทคโนโลยี virtual word นี้กันบ้าง ไหมนะ? ไฉนเราจึิงเห็น แต่บริษัทฝรั่ง พาเหรดกันเข้าไป จับจองพื้นที่ ในโลกใหม่ กันหมด โดยไม่เห็น บริษัทไทยแท้ๆ เข้าไปเป็น ส่วนร่วมกันเลย

และแล้ว วันที่พวกเรา รอคอยก็มาถึง จนได้ครับ มีความยินดี เป็นอย่างยิ่ง ที่จะได้ต้อนรับ และ เชิญชวน เพื่อนๆ ไป เยี่ยมเกาะ SCB Island ซึ่งมีเจ้าของ ก็คือ ธนาคารไทยพาณิชย์ (Siam Commercial Bank) ธนาคารที่คุณเลือก... สาขาใกล้ๆบ้านพวกเรานี่เอง
ขอชื่นชมเลยครับ ถือเป็นก้าวเล็กๆ ที่กล้าหาญของ ธนาคารไทยพาณิชย์ Wink

*** ในเดือนกุมภาพันธ์ 2552 ทางไทยพาณิชย์ได้ขยายพื้นที่ โดยให้กำเนิดเกาะ Thai Legend ซึ่งอยู่ติดกับ SCB Island เดิมนั่นเองครับ ดูตัวอย่างรูปภาพของเกาะ Thai Legend ได้จากกระทู้ต่อไปนี้ครับ
http://forums.thaisecondlife.net/index.php/topic,1078.0.html
http://forums.thaisecondlife.net/index.php/topic,1081.0.html

« Last Edit: February 21, 2009, 04:37:33 PM by Admin » Logged

« เขียนตอบ #1 on: April 03, 2008, 11:45:30 PM »

ธนาคารไทยพาณิชย์ (Siam Commercial Bank)

สามารถเยี่ยมชมเวบไซท์ของธนาคารได้ที่ http://www.scb.co.th/
สามารถเยี่ยมชมเกาะ SCB Island ได้จากการคลิ๊กที่ SLurl ด้านล่างครับ

SLurl: SCB ISLAND (SCB Island 126,236,22)
หรือเข้าโปรแกรม Second Life แล้วคลิ๊กที่เมนู Search แล้ว พิมพ์ SCB Island

ต่อไปก็เช่นเคยครับ Cool เป็นการไปเก็บบรรยากาศบนเกาะ SCB Island
มาให้ชมกัน เริ่มด้วยภาพถ่ายมุมสูง ของเกาะ SCB Island

ทันทีที่วาปมาถึงที่นี่ เราจะมาอยู่ที่ศาลาน้ำ ด้านหน้าสุดของเกาะ พร้อมป้าย
ธนาคารไทยพาณิชย์ บอกให้รู้ว่าเรามาถึงจุดหมายปลายทางแล้ว

เดินเข้ามาด้านในอีกนิด ก็จะเจอะกับป้ายต้อนรับแบบไทยๆ และรูปปั้นช้างเงินคู่
โดดเด่นเป็นสง่าสังเกตท้องฟ้ารูปแรกดีๆนะครับจะเห็นว่าวไทยลอยไปลอยมาด้วย

เดินทอดน่องเล่นไปที่ด้านซ้ายไม่ไกลนักก็จะมองเห็นธงชาติไทย และ
เสาชิงช้า สิ่งก่อสร้างคู่กรุงเทพมหานคร

« Last Edit: November 05, 2008, 06:06:18 AM by Tutorial » Logged

« เขียนตอบ #2 on: April 03, 2008, 11:45:43 PM »

ถ้าซูมกล้องมองออกไปไกลๆที่ยอดเขา ก็จะได้เห็นศาลาไทยที่มีน้ำตกไหล
ล้อมรอบ สวยงามทีเดียว

รอบๆเกาะจะเห็นศาลาและบ้านทรงไทยหลายแบบทีเดียวครับ โดยเฉพาะ
ศาลาริมน้ำหลังใหญ่สุดที่อยู่ริมขวาของเกาะ ลวดลาย texture ปราณีตสวยงามมาก

ถ้าเผื่อว่าคุณไม่ชอบใจการเดินเท้า หรือบินเฉยๆ บริเวณใกล้ๆเสาชิงช้าจะ
มีรถตุ๊กตุ๊ก ให้ผู้มาเยี่ยมชมขับเล่นรอบเกาะด้วยครับ

ระหว่างที่กำลังถ่ายรูปอย่างสนุกสนาน ก็ได้พบกับกับคุณ Nolar Whiteberry
และ คุณ Guton Gigamon ทีมงานผู้ที่เนรมิตรเกาะ SCB Island ขึ้นมา

ว่าแล้วโปรแกรมไกด์ทัวร์แบบไม่ได้นัดหมายก็เริ่มขึ้น โดยคุณ Guton รับอาสา
ขับตุ๊กตุ๊ก พาผมทัวร์รอบเกาะแต่ปรากฎว่าขับไปได้หน่อยเดียว ตัวผมหลุดกระเด็น
ไปติดรั้วข้างทางแทน สงสัยตุ๊กตุ๊กรับน้ำหนักผมไม่ไหว  Sad

« เขียนตอบ #3 on: April 03, 2008, 11:45:55 PM »

ต่อจากนั้นคุณ Nolar ก็พาผมเดินชมภายในอาคารใหญ่สุดที่อยู่บริเวณกลางของเกาะ SCB Island
ซึ่งออกแบบไว้เป็นอาคารหอคอยแก้วคู่แต่โดดเด่นสถาปัตยกรรมไทยที่สถิตอยู่บริเวณยอดของ
ทั้งสองหอคอย

การเดินเยี่ยมชม ภายหอคอยทั้งสองสามารถเข้าได้สองทางครับ  Cool คือเดินเข้าจาก บริเวณยอด
หรือเดินเข้าจากชั้นแรก

ในกรณีนี้ผมเดินเข้าจะบริเวณยอดนะครับ พอลงมาปุ๊บ ก็จะเจอกับคาราวาน
เครื่องดนตรีไทยจำลองหลายชนิด

ที่เจ๋งก็คือ มันไม่ได้มีไว้โชว์เฉยๆนะครับ มันเล่นเพลงให้เราฟังได้ด้วย  Shocked
โดยเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นก็จะบรรเลงเสียงอันเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวแตกต่างกันไป

ถัดไปก็จะ เข้าโซนของพิพิธพัณฑ์ของธนาคารไทยโบราณ อยากเห็น
เงินไทยสมัยก่อนหน้าตายังไงต้องไปดู

ถัดจากโซนพิพิธพัณฑ์ หลายห้องของตึกคู่นี้ยังออกแบบไว้สำหรับเป็นห้องประชุมสำหรับงานต่างๆ

ชั้นล่างสุดก็จะเป็นห้องต้อนรับผู้มาเยี่ยมชม และประชาสัมพันธ์เกี่ยวกับธนาคารไทยพาณิชย์

« เขียนตอบ #4 on: April 03, 2008, 11:46:09 PM »

เดินเที่ยวกันนานเลยเหมือนกัน ชุดถัดไปเป็นบรรยากาศทั่วๆไปรอบเกาะ SCB Island ครับ
เริ่มต้นด้วยบรรยากาศยามตะวันตกดินของหอคอยแก้วคู่

สถาปัตยกรรมรอบๆหอคอย สวยสะดุดตาจริงๆ

ระฆังใบใหญ่ที่แขวนอยู่บนยอดสุดของหอคอย

บริเวณทางเดินส่วนกลางของหอคอยคู่

กลุ่มดอกบัว ที่ลอยอยู่ในสระน้ำรอบๆหอคอยครับ เห็นสวยดีถ่ายเก็บมาด้วย

ิอีกมุมหนึ่ง กับลานโชว์ร่มลวดลายไทยๆ หลากหลายแบบ

เดินมาเยอะ เหนื่อยนักพักซักนิด

« เขียนตอบ #5 on: April 03, 2008, 11:46:22 PM »

สรุปปิดท้ายสำหรับ SCB Island ในวันนี้
เรื่องการออกแบบ โดยรวมแล้วผมค่อนข้างชอบครับ  Wink ดูจากรายละเอียดโมเดลหลายชิ้น
อย่างที่ร่มหรือบนว่าวหลากชนิดที่ลอยบนฟ้า แสดงให้เห็นว่าตั้งใจทำกันละเอียดจริงๆ
จะมีติหน่อยก็ตรงทางเดินในหอคอยแคบไปนิด

SCB Island นั้นเป็นผลงานออกแบบของคุณ Nolar Whiteberry และคุณ
Guton Gigamon ทั้งสองท่าน ปัจจุบันทำงานเป็นทีมงานฝ่าย IT ของ
ธนาคารไทยพาณิชย์ครับ

จากการสนทนากับทั้งสองท่าน เป้าหมายปัจจุบัน SCB Island ต้องการนำเสนอถึง
ความเป็นไทยของเรา มากกว่าจะประชาสัมพันธ์สินค้าหรือให้บริการของธนาคารจริงๆ
แต่ในอนาคตก็จะมีการเปลี่ยนแปลงตามมาอีกแน่นอน ต้องรอติดตามครับ

อ้อ  Grin ขอบคุณสำหรับการพาทัวร์แบบไม่ได้นัดหมายครั้งนี้ด้วยครับ

.....................

การที่ไทยพาณิชย์ ซึ่งเป็นทั้งบริษัทมหาชน และเป็นธนาคารขนาดใหญ่ ที่มีสาขา
ให้บริการอยู่ทั่วประเทศ ก้าวเข้ามาที่นี่ น่าจะเป็นสัญญาณที่ดีให้บริษัทเอกชนอื่นๆ
ได้ทราบว่าโลกออนไลน์อย่าง Second Life จะกลายเป็นอีกหนึ่งเทคโนโลยีอนาคต
ของการให้บริการและประชาสัมพันธ์ บนโลกอินเตอเนท

ยังไงแฟน Second Life ชาวไทยก็อย่าลืมแวะเวียนไปให้กำลังใจ  Cool ด้วยครับ
ขอแสดงความยินดีจริงๆที่ได้เห็นบริษัทไทยที่นี่

Wink ก้าวเล็กๆของไทยพาณิชย์ แต่เป็นอีกก้าวสำคัญของวงการอินเตอเนทไทยครับ
« Last Edit: April 03, 2008, 11:55:04 PM by Romeo Arashi » Logged
Phozphol1c
คนรักลินเดน

« เขียนตอบ #6 on: April 04, 2008, 12:34:53 AM »

โห! ที่นี่สุดยอดมากเลยครับ

Shocked

Hydrogen
Moderator
คนรักลินเดน

« เขียนตอบ #7 on: April 04, 2008, 01:31:14 AM »

ไปเยี่ยมชมแล้วครับ สวยงามทีเดียวครับ ดีใจที่ได้เห็นองค์กรของไทยให้ความสนใจ SL
เกาะไทยแบบนี้ ดูดีกว่าเกาะไทยที่ฝรั่งเคยทำไว้เยอะเลยครับ มีการเสนอเอกลักษณ์ของไทยได้หลากหลายดีครับ

ผมเองเคยมีโปรเจคจะทำเกาะไทย แต่พบผลลัพท์จากการวิจัยที่ไม่ค่อยจะเอื้ออำนวยเท่าไรนัก ทำให้ต้องยกเลิกไปก่อน
ใจจริงอยากสร้างนะครับ เพราะเคยคิดอยากจะมีสถานที่เอาไว้รวมเพื่อนคนไทยให้อยู่ด้วยกัน (แต่คนไทยไม่ค่อยมีเลย) แถมต้องมีการลงทุนจ่ายค่าเช่าเกาะเดือนละเกือบหมื่นบาท ผมเองคงไม่ไหว จะสร้างของไทยขาย ก็ดูจะมืดมนในตลาด SL
 :'(

คิดว่าการลงทุนซื้อเกาะและสร้างเกาะนำเสนอความเป็นไทยแบบนี้ คงต้องเป็นระดับองค์กรขึ้นไปเท่านั้นแหละครับ
ที่จะสามารถจ่ายค่าเช่าสำหรับการทดลอง ถึงแม้ไม่ได้สร้างรายได้ก็อยู่ได้สบาย และหลังจากนี้แล้วคงได้เห็นองค์กรอื่นๆ ตามเข้ามาอีกมากมาย ถือเป็นการเริ่มต้นก้าวใหญ่ของคนไทยครับ ขอชื่นชมกับความมีวิสัยทัศน์ในการเปิดรับมุมมองใหม่ๆ ของธนาคารไทยพาณิชย์ครับ
 Wink

ดีกว่าบางองค์กรที่ให้ผมทำวิจัยให้ แต่กลับไม่กล้าลงทุน Cheesy

Hydrogen Excelsior

Digital Assets Outsourcing & Motion Capture Studio

"Second Life ไม่ใช่การหลีกหนีจากชีวิตจริง แต่เป็นการเพิ่มโอกาสให้ชีวิตจริงเป็น 2 เท่า"
praewiie
มือใหม่หัดวาป
*

« เขียนตอบ #8 on: April 04, 2008, 12:28:42 PM »

สวยมากเลยค่ะ ไว้ว่างๆจะลองไปดู  Wink
soapberry
*

« เขียนตอบ #9 on: April 04, 2008, 04:02:51 PM »

ได้เข้ามาอ่านปรบมือให้คนทำ สวยมากๆค่ะ
nargus
*

« เขียนตอบ #10 on: April 06, 2008, 08:55:09 AM »

อืมมม สวยดีครับ แต่ผมว่ารายละเอียดมันยังไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่ Prims ต่างๆยังมองเห็นรอยต่อ แล้วก็ตามขอบ prim ที่เห็นว่าไม่ได้มีการ set per-face's texture repeats.

Leader of the Dinosaurs High Council
Brown-skinned Utahraptor from an old time
Guton
*

« เขียนตอบ #11 on: April 08, 2008, 02:30:35 PM »

ยัง ไง ก็ แนะ นำ ด้วยนะครับ เปน มือใหม่ ยัง ไร้ฝีมือ ..ฝาก ด้วยคับ Cool
sirea
นักแคมป์ปิ้งตัวยง
**

« เขียนตอบ #12 on: April 08, 2008, 11:03:04 PM »

set per-face's texture repeats.

มันคืออะไรเหรอค่ะ Huh? ไม่เคยได้ยินอ่ะค่ะ

nargus
*

« เขียนตอบ #13 on: April 10, 2008, 04:17:02 PM »

ก็ด้านข้างของ prim ไงครับ ความถี่ของ texture มันเท่ากันหมดทั้งก้อน ทำให้ด้านข้างของ prim ดูแล้วถี่ยิบเกินไป

Leader of the Dinosaurs High Council
Brown-skinned Utahraptor from an old time
sirea
นักแคมป์ปิ้งตัวยง
**

« เขียนตอบ #14 on: April 11, 2008, 02:07:39 AM »

ก็ด้านข้างของ prim ไงครับ ความถี่ของ texture มันเท่ากันหมดทั้งก้อน ทำให้ด้านข้างของ prim ดูแล้วถี่ยิบเกินไป

;)อ๋อ ไม่เข้าใจ  Tongue

แหะๆ Lips Sealed

Pages: [1] 2 3   เลื่อนขึ้น แบ่งปันให้เพื่อนๆ

Jump to: